Thứ Bảy, ngày 18/08/2018 08:39 AM (GMT+7)
Chủ Nhật, ngày 03/06/2018 08:38 AM (GMT+7)

17 tuổi có đủ tuổi đi xe gắn máy?

Em năm nay 17 tuổi, đã nghỉ học đi làm. Xin hỏi luật sư em có thể đi xe gắn máy được không?

   

Theo quy định tại khoản 1 điều 58, Luật Giao thông đường bộ: “Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.”

 17 tuoi co du tuoi di xe gan may? hinh anh 1

Ảnh minh họa. Ảnh: Internet

Luật giao thông đường bộ 2008, Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Căn cứ theo quy định trên tại Điểm a, khoản 1 Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

“1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;”

Bạn năm nay 17 tuổi, theo quy định của luật thì bạn có thể đi xe gắn máy với dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.

Theo Luật sư Phạm Thị Bích Hảo (Vietnamnet)
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Rằm tháng Bảy là một trong những lễ lớn trong truyền thống, phong...
Mỗi dịp Rằm tháng 7, nhiều người lại nhớ tới 18 tầng địa ngục độc...
Bạn có biết tổ hợp phím Alt + Tab hay Ctrl + Esc được dùng để làm...