Thứ Sáu, ngày 18/01/2019 15:40 PM (GMT+7)
Thứ Sáu, ngày 11/01/2019 13:01 PM (GMT+7)

Bị trừ lương vì nghỉ không phép, đúng hay sai?

" Ở Công ty tôi nếu ai nghỉ việc bị trừ 5% lương, quy định của công ty có phù hợp quy định pháp luật không?".

   

Trần Yến Oanh (vanyentran8412@gmail.com) hỏi: "Tôi là công nhân một công ty may mặc ở Long An. Công ty chúng tôi có quy định nếu ai nghỉ không phép 1 ngày thì ngoài việc bị trừ 5% lương sẽ mất hết tiền thưởng chuyên cần, phụ cấp xăng xe, nhà trọ (tổng cộng khoảng 1 triệu đồng/tháng). Quy định của công ty có phù hợp quy định pháp luật không?".

 bi tru luong vi nghi khong phep, dung hay sai? hinh anh 1

Ảnh minh họa

- Ông Trần Văn Triều, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật LĐLĐ TP HCM, trả lời: Điều 101 Bộ Luật Lao động quy định người sử dụng lao động (NSDLĐ) chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động (NLĐ) để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của NSDLĐ. Do đó, việc công ty trừ lương NLĐ vì nghỉ không phép là trái quy định pháp luật. Chị Oanh có thể liên hệ với cơ quan quản lý lao động địa phương yêu cầu can thiệp, bảo vệ quyền lợi.

Theo PV (Người lao động)
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Công an tỉnh Thanh Hóa đã đấu tranh, triệt xóa 155 băng ổ nhóm tội...
Bộ trưởng Bộ GDĐT Phùng Xuân Nhạ và các lãnh đạo Bộ GDĐT có làm thủ...
Rằm tháng Chạp là ngày rằm cuối cùng của năm, người người nhà nhà...