Thứ Hai, ngày 25/03/2019 18:57 PM (GMT+7)

Đánh bạc trái phép dưới 5 triệu đồng có bị xử lý hình sự?

authorPV Chủ Nhật, ngày 20/01/2019 10:02 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Tôi thường thấy vào dịp lễ Tết theo tập tục nhiều địa phương vẫn chơi tổ tôm đánh bạc chơi vui với với mức tiền nhỏ khoảng vài trăm ngàn đến 1 vài triệu. Vậy không biết chơi vui như vậy có vi phạm pháp luật? Nguyễn Quang Trung (Hưng Yên).

   

Cổng thông tin Bộ Công an trả lời

Tại Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi bổ sung năm 2017) quy định:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.”.

 danh bac trai phep duoi 5 trieu dong co bi xu ly hinh su? hinh anh 1

Ảnh minh họa. I.T

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Trong năm 2019, 12 khoản tiền trợ cấp cho cán bộ công nhân viên...
Tôi có đóng bảo hiểm y tế đầy đủ hàng năm, vậy cho tôi hỏi khi tôi...
Trong năm 2019, 12 khoản tiền trợ cấp cho cán bộ công nhân viên...