Thứ Ba, ngày 19/03/2019 22:08 PM (GMT+7)

Làm giấy khai sinh, có phải viết giấy cam đoan là con chung?

authorPV Chủ Nhật, ngày 17/03/2019 06:15 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Tôi vừa mới đăng ký kết hôn được 2 tháng thì vợ sinh em bé, thủ tục làm giấy khai sinh cho em bé có cần phải làm giấy cam đoan em bé là con chung của hai người?

   

Hỏi: Em mới đăng ký kết hôn được 2 tháng thì vợ em sinh em bé. Em mang giấy chứng sinh, CMTND, sổ hộ khẩu ra xã xin giấy khai sinh thì cán bộ xã yêu cầu em phải viết giấy cam đoan con chung. Em viết xong giấy thì cán bộ xã lại bắt em phải đưa vợ em về ra xã cùng mới làm được giấy khai sinh cho bé.

Trong khi em đi làm xa, vợ em thì vừa sinh xong đi lại bất tiện. Vậy các anh chị làm ơn giúp em xem các anh cán bộ xã trên có phải là làm đúng Pháp luật Việt Nam không ạ? 

Trả lời:

Trường hợp của bạn Luật sư Phạm Quang Xá - Đoàn Luật sư TP Hà Nội xin được tư vấn như sau:

Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về xác định cha, mẹ quy định như sau:

“1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.;

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

 2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.”

Do đó, trường hợp con bạn ra đời sau khi hai vợ chồng bạn đăng ký kết hôn được 2 tháng và không ai trong hai bạn có ý kiến khác thì đương nhiên là con chung. Bạn không cần phải làm bất kỳ giấy tờ cam đoan nào.

Ngoài ra, căn cứ theo Khoản 1 Điều 15 Luật Hộ tịch năm 2014: “Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.”

Vì vậy, việc cán bộ xã yêu cầu bạn và vợ phải cùng đi đăng ký khai sinh cho con là vi phạm quy định của pháp luật. Nếu cán bộ xã vẫn tiếp tục sách nhiễu, không tiếp nhận hồ sơ đăng ký khai sinh cho con của bạn, bạn hoàn toàn có quyền khiếu nại lên Chủ tịch UBND xã để yêu cầu giải quyết.

Xem bình luận
Làm gì mà cứ phải thủ tục nhiều như thế nhỉ, chỗ mình có bị như vậy đâu
Bình luận có 0 phản hồi
Nếu thủ tục như thế này thì 1 cửa, nhiều cửa khác gì nhau.
Bình luận có 0 phản hồi
Cho hỏi những người mà họ có con trước rồi mới kết hôn thì đăng ký như thế nào?
Bình luận có 0 phản hồi
Hẳn là bắt phải viết giấy cam đoan. Thủ tục rườm rà quá
Bình luận có 0 phản hồi
không có 2 trăm nghìn thì còn phải khai báo quan hệ mấy lần o đâu đi xin set nhiệm a d n nữa day có...
Bình luận có 0 phản hồi

TIN ĐỌC NHIỀU

Thông tin mới nhất về việc hàng nghìn học sinh phải đi xét nghiệm...
Tổng Thanh tra đã quyết định chấm dứt hợp đồng lao động đối với ông...
Năm 2001 tỉnh Hà Giang thực hiện dự án công viên nước Hà Phương số...