Thứ Bảy, ngày 25/11/2017 13:20 PM (GMT+7)

Phạt quán bún phở bán trên ô tô đúng hay sai?

authorLê Chiên (thực hiện) Thứ Sáu, ngày 17/03/2017 16:58 PM (GMT+7)

(Dân Việt) Hàng phở bò trên ô tô đang thu hút sự hiếu kỳ vừa bị cơ quan chức năng xử phạt và yêu cầu di chuyển. Dưới góc nhìn pháp lý, luật sư nói gì? Dân Việt đã có cuộc trao đổi với luật sư Phạm Thị Bích Hảo - Giám đốc Công ty Luật Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

   

Thưa luật sư, việc thay đổi địa điểm kinh doanh được pháp luật quy định ra sao?

Đối hộ kinh doanh phải thực hiện các quy định tại Chương VIII, Nghị định số: 78/2015/NĐ-CP ngày 14.9.2015, Theo đó, người kinh doanh phải có nghĩa vụ đăng ký kinh doanh theo quy định tại Chương này. Một trong những nội dung phải ghi trong Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh là: Địa chỉ địa điểm kinh doanh.

Điều 72, nghị định trên quy định về địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh nêu rõ: “Đối với hộ kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động thì phải chọn một địa điểm cố định để đăng ký hộ kinh doanh. Địa điểm này có thể là nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, nơi đăng ký tạm trú hoặc địa điểm thường xuyên kinh doanh nhất, nơi đặt địa điểm thu mua giao dịch. Hộ kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động được phép kinh doanh ngoài địa điểm đã đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nhưng phải thông báo cho cơ quan thuế, cơ quan quản lý thị trường nơi đăng ký trụ sở và nơi tiến hành hoạt động kinh doanh.”

Như vậy, căn cứ quy định này, nếu không phải là hộ kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động thì: Hộ kinh doanh sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh phải thực hiện việc kinh doanh tại địa điểm đã ghi trên Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh và ghi trên Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

 phat quan bun pho ban tren o to dung hay sai? hinh anh 1

Đại diện của quán chia sẻ: Diện tích quán khá chật hẹp nên chủ quán mua 1 chiếc xe này về hoán cải, kê bàn ghế cho khách ngồi. Nguồn: vietnamnet.vn

Đối chiếu với quy định trên thì hàng phở trên ô tô mà báo chí phản ánh có vi phạm không?

Thông tin mà báo chí phản ánh rằng do việc giải tỏa vỉa hè mà chủ hàng phở chuyển lên ô tô để bán. Như vậy có thể hiểu cửa hàng đó đăng ký và được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh tại một địa điểm cố định (không phải là hộ kinh doanh lưu động). Nay lại chuyển việc kinh doanh ấy lên xe ô tô đỗ ở lòng đường là không đúng. Trường hợp nhà hàng này muốn thay đổi, bán phở lưu động trên ô tô thì phải làm các thủ tục đăng ký thay đổi kinh doanh

Còn việc cơ quan chức năng xử phạt vi và yêu cầu xe hàng phở di chuyển đi nơi khác có đúng quy định của pháp luật?

Ngoài việc chấp hành quy định về kinh doanh, Nhà hàng còn phải chấp hành những quy định về vệ sinh an toàn thực phẩm, quy định về an toàn giao thông đường bộ…

Theo thông tin mà báo chí phản ánh cho thấy nhà hàng này đã kinh doanh dưới lòng đường. Dù ô tô đỗ ở vị trí được phép đỗ xe ô tô, tuy nhiên không có nghĩa đây là nơi được phép bán hàng.

Nhân viên, khách hàng qua lại sẽ gây ảnh hưởng đến trật tự an toàn giao thông – hành vi đó sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ theo quy tại điểm b, khoản 4, Điều 12, Nghị định số 46/2016/NĐ-CP, theo đó: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân Sử dụng trái phép lòng đường đô thị, hè phố để: Họp chợ; kinh doanh dịch vụ ăn uống; bày, bán hàng hóa;…

Cảm ơn luật sư!

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Chị N.P mẹ bé gái hơn một tháng tuổi bị nữ giúp việc bạo hành cho...
Quy định mới về ghi thông tin toàn bộ thành viên trong hộ gia đình...
Từng đợt gió mùa ào về, mây mù bao phủ lấy ngôi Trường Mầm non Mồ...