Thứ Sáu, ngày 14/12/2018 17:04 PM (GMT+7)

Phát tán hình ảnh, thông tin cá nhân của người khác bị phạt ra sao?

authorYến Linh Chủ Nhật, ngày 09/12/2018 10:41 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Việc sử dụng, lợi dụng hình ảnh, thông tin cá nhân để làm những việc không đúng pháp luật trên mạng xã hội có thể bị phạt tù.

   

Với sự phát triển của mạng xã hội, các hình ảnh, thông tin cá nhân của mỗi người được công khai đăng tải. Tuy nhiên, cũng có không ít người phải "dở khóc dở cười" vì bị người khác lợi dụng hình ảnh, thông tin cá nhân để làm những việc không đúng pháp luật trên mạng xã hội.

 phat tan hinh anh, thong tin ca nhan cua nguoi khac bi phat ra sao? hinh anh 1

Các hình ảnh, thông tin cá nhân của mỗi người được công khai đăng tải trên mạng xã hội. Ảnh minh họa

Theo Cổng thông tin điện tử Bộ Công an, những trường hợp phát tán hình ảnh, thông tin cá nhân của người khác nhưng không có sự đồng ý của người có hình ảnh là xâm phạm đến quyền cá nhân đối với hình ảnh (Điều 32 Bộ luật Dân sự năm 2015).

Đồng thời, theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015, người có hình ảnh bị xâm phạm có quyền yêu cầu Tòa án ra quyết định buộc người xâm phạm hình ảnh cá nhân của mình phải thu hồi, chấm dứt việc sử dụng hình ảnh, bồi thường thiệt hại và áp dụng các biện pháp xử lý khác theo quy định của pháp luật.

Vậy mức xử phạt của hành vi này như thế nào?

Tại điểm e và điểm g Khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP quy định rõ: “Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi: Thu thập, xử lý và sử dụng thông tin của tổ chức, cá nhân khác mà không được sự đồng ý hoặc sai mục đích theo quy định của pháp luật; Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác”.

Trong trường hợp việc sử dụng hình ảnh, thông tin cá nhân để thu lợi bất chính hoặc với mục đích làm nhục, xúc phạm nghiêm trọng đến nhân phẩm, danh dự, gây dư luận xấu làm giảm uy tín của cá nhân thì có thể làm đơn tố giác người có hành vi sử dụng hình ảnh, thông tin cá nhân lên cơ quan Công an nơi người đó cư trú.

Tại điểm b Khoản 1 Điều 288 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định: Người nào thực hiện hành vi “Mua bán, trao đổi, tặng cho, sửa chữa, thay đổi hoặc công khai hóa thông tin riêng hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân trên mạng máy tính, mạng viễn thông mà không được phép của chủ sở hữu thông tin đó, thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc gây dư luận xấu làm giảm uy tín của cơ quan, tổ chức, cá nhân, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”.

Ngoài ra, Khoản 1 Điều 155 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định rõ Tội làm nhục người khác, trong đó, “Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm”.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Liên quan đến sự việc ông Dương Xuân Hải - Chủ tịch UBND thị trấn...
Tuyến đường ven biển qua địa phận Quảng Nam do Ban quản lý kinh tế...
Trao đổi với Dân Việt, luật sư đã nêu quan điểm pháp lý về vụ việc...