Thứ Năm, ngày 18/04/2019 23:37 PM (GMT+7)

Thân nhân sĩ quan Công an được hưởng mức Bảo hiểm y tế thế nào?

authorPV Chủ Nhật, ngày 09/12/2018 11:46 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Người thân của sĩ quan Công an nhân dân có được hưởng chế độ Bảo hiểm y tế của lực lượng CAND?

   

Tôi là sĩ quan đang công tác trong lực lượng Công an nhân dân, tôi đã đăng ký thẻ Bảo hiểm y tế của lực lượng Công an nhân dân cho bố, mẹ đẻ của tôi. Như vậy, bố, mẹ đẻ của tôi khi đi khám, chữa bệnh có được hưởng mức 100% từ thẻ Bảo hiểm y tế hay không? - Bạn đọc N.P.A.

Cổng thông tin điện tử Bộ Công an đã trả lời câu hỏi trên căn cứ theo Luật Bảo hiểm y tế (đã sửa đổi, bổ sung) và Điều 41 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP.

Cụ thể như sau:

Theo quy định tại Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế (đã sửa đổi, bổ sung) và Điều 41 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15.11.2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Bảo hiểm y tế thì bố mẹ đồng chí thuộc đối tượng có mức hưởng Bảo hiểm y tế là 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Cụ thể như sau:

1. Trường hợp bố mẹ đồng chí đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại Điều 26, 27, 28 của Luật Bảo hiểm y tế được quỹ Bảo hiểm y tế chi trả 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh (bố mẹ đồng chí chi trả 20% chi phí khám bệnh, chữa bệnh).

2. Trường hợp bố mẹ đồng chí tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ Bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng 80% quy định nêu trên theo tỷ lệ:

- 40% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến Trung ương;

- 60% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh đến ngày 31.12.2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 1.1.2021 trên phạm vi cả nước.

(Từ ngày 1.1.2016, quỹ Bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữ bệnh tại bệnh viện tuyến huyện).

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Bị Công ty TNHH Bảo hiểm Nhân thọ Dai – Ichi Việt Nam (gọi tắt là...
Ngôi trường với trụ bê tông cầu thang gãy đôi ngay sau khi đưa vào...
Luật sư Trần Tuấn Anh cho rằng hiện không có quy định cụ thể về...