Thứ Hai, ngày 18/12/2017 14:13 PM (GMT+7)
Thứ Tư, ngày 26/02/2014 09:56 AM (GMT+7)

Thi, đổi giấy phép lái xe nước ngoài tại Việt Nam

Hỏi: Tôi hiện đang ở Canada, muốn về thăm quê hương 2 tháng. Tôi muốn mua 1 chiếc xe gắn máy 2 bánh khoảng 125 cm3 để sử dụng ở Việt Nam. Vậy tôi phải thi (hoặc đổi bằng lái) như thế nào? Bao lâu sẽ có kết quả?

   
Trả lời:

Theo quy định tại khoản 5 Điều 49 Thông tư 46/2012/TT-BGTVT của Bộ Giao thông Vận tải về việc quy định đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ (“Thông tư 46/2012”) thì Người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có giấy phép lái xe nước ngoài, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam.

Theo đó, nếu bạn đã có giấy phép lái xe do nước ngoài cấp và đáp ứng các điều kiện theo quy định thì bạn chỉ cần làm thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe mà không cần phải xin thi để được cấp giấy phép lái xe khi có nhu cầu lái xe tại Việt Nam.

1. Cấp đối giấy phép lái xe:

- Điều kiện: Trường hợp bạn không có quốc tịch Việt Nam, bạn phải cư trú tại Việt Nam với thời hạn từ 3 tháng trở lên (Khoản 5 Điều 53 Thông tư 42/2012).

- Về thủ tục:

Theo quy định tại Điều 57 Thông tư 46/2012, bạn cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông Vận tải (nơi đăng ký cư trú, lưu trú, tạm trú hoặc định cư lâu dài tại Việt Nam), bao gồm:

- Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe (theo mẫu);

- Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan công chứng hoặc Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam mà người dịch làm việc, đóng dấu giáp lai với bản sao chụp giấy phép lái xe;

- Bản sao chụp hộ chiếu gồm phần số hộ chiếu, họ tên và ảnh người được cấp, thời hạn sử dụng và trang thị thực nhập cảnh vào Việt Nam, bản sao chụp giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp hoặc bản sao chụp thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú, giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam đối với người nước ngoài;

Lưu ý: Khi đến đổi giấy phép lái xe, bạn sẽ được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh và phải xuất trình hộ chiếu còn thời hạn, giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú hoặc giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam và giấy phép lái xe nước ngoài để đối chiếu.

- Thời hạn: Thời hạn cấp đổi giấy phép lái xe là: 05 ngày làm việc kể từ khi nhận hồ sơ đầy đủ theo quy định (khoản 8 Điều 53 Thông tư 46/2012)

Thi cấp mới giấy phép lái xe:

Điều kiện: Trong trường hợp cấp mới giấy phép lái xe, theo quy định tại Điều 8 Thông tư 46/2012 và khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì người học lái xe (xe 2 bánh 125cm3) phải đáp ứng các điều kiện sau:

i. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

ii. Đủ 18 tuổi trở lên (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khoẻ, trình độ văn hóa theo quy định.

Về thủ tục:

Bạn cần lập 01 bộ hồ sơ nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo, bao gồm:

- Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe (theo mẫu);

- Bản sao chụp giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn;

- Giấy chứng nhận sức khoẻ do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

(Điều 10 Thông tư 46/2012)

Về thời hạn: Thời hạn cấp mới giấy phép lái xe là : 10 ngày làm việc kể từ ngày kết thúc kỳ sát hạch. (Điều 51 Thông tư 46/2012)

(Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự. B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội)
Theo (Theo Quê Hương)
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

“Tăng cường hợp tác đầu tư giữa các doanh nghiệp Mông Cổ và Việt...