Thứ Tư, ngày 23/08/2017 22:53 PM (GMT+7)
Thứ Ba, ngày 04/03/2014 09:10 AM (GMT+7)

Việt kiều hồi hương có được đem ô tô về Việt Nam?

Tôi mang quốc tịch Hoa Kỳ. Sau thời gian về Việt Nam làm việc, tôi đã nhập quốc tịch Việt Nam và mua nhà đứng tên của tôi. Hiện nay tôi đã quay về Mỹ làm việc. Tôi muốn hỏi:

   
Sau này tôi quay lại Việt Nam làm thì có được đem theo 1 chiếc xe hơi theo dạng Việt kiều hồi hương không (lúc nhập tịch tôi không đem về)?

* Trả lời:

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép hồi hương được nhập khẩu 01 chiếc xe ô tô cá nhân đang sử dụng (Điều 3 Thông tư 118/2009/TT-BTC), bên cạnh đó thì tại Điểm c Khoản 2 Điều 12 Nghị Định 87/2010/NĐ/CP cũng quy định tài sản của người Việt Nam đang định cư ở nước ngoài được phép về Việt Nam định cư thì cũng được miễn thuế nhập khẩu).

Tuy nhiên phải nộp thuế giá trị gia tăng với mức thuế suất 10% (Điều 8 Luật thuế Giá trị gia tăng 2008), và nộp thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế suất từ 10% đến 60% tùy thuộc vào số chỗ ngồi, dung tích xi lanh và nhiên liệu mà xe sử dụng là xăng, điện, năng lượng sinh học hay nhiên liệu hỗn hợp. (Điều 7 Luật thuế tiêu thụ đặc biệt năm 2008).

(Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự. B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội)
Theo (Theo Quê Hương)
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Trong chuyến đi kéo dài từ 1.8-7.8, các học sinh trung học từ Hà...