Thứ Năm, ngày 17/10/2019 17:43 PM (GMT+7)

Ai làm thẻ căn cước không phải nộp lệ phí?

authorYến Linh Thứ Tư, ngày 17/07/2019 09:57 AM (GMT+7)

(Dân Việt) "Đổi từ CMND sang thẻ căn cước công dân đối với người ở độ tuổi 25, 40, 60 sẽ không mất phí khi đăng ký xin cấp thẻ. Độ tuổi 25,40,60 là như thế nào ? Tôi chưa hiểu rõ vấn đề này". (Bạn đọc giấu tên).

   

Trả lời:

Luật sư Nguyễn Tùng Thư – Đoàn luật sư TP Hà Nội cho biết: Khoản 2, 3 Điều 32 Luật Căn cước công dân 2014 qui định:

“2. Công dân không phải nộp lệ phí khi cấp thẻ Căn cước công dân theo quy định tại Điều 19 của Luật này.

3. Công dân phải nộp lệ phí khi đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân, trừ những trường hợp sau đây:

a) Đổi thẻ Căn cước công dân theo quy định tại Điều 21 của Luật này;

b) Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân do lỗi của cơ quan quản lý căn cước công dân”.

Như vậy, đối với trường hợp công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên được cấp thẻ Căn cước lần đầu và khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi thực hiện cấp đổi sẽ không phải nộp lệ phí, còn lại các trường hợp khác gồm cả việc đổi từ CMND sang CCCD đều phải nộp lệ phí theo qui định.

Nếu bạn làm thủ tục xin cấp đổi từ chứng minh nhân dân sang thẻ CCCD thì lệ phí là 30.000 đồng.

Về thời hạn sử dụng thẻ căn cước công dân: Khác với Chứng minh nhân dân có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp, sau đó công dân phải làm thủ tục xin cấp đổi Chứng minh nhân dân.

Đối với thẻ Căn cước công dân ngoài trường hợp được cấp thẻ lần đầu tiên khi công dân đủ 14 tuổi, thẻ Căn cước công dân được đổi 3 lần khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi. Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định nêu trên thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Luật sư cho biết, trong trường hợp chứng minh được lỗi cố ý không...