Thứ Tư, ngày 13/11/2019 05:06 AM (GMT+7)

CSGT được quyền dừng phương tiện giao thông khi nào?

authorPV Thứ Ba, ngày 26/03/2019 08:37 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Tôi muốn hỏi, những trường hợp nào CSGT được dừng phương tiện để kiểm tra giấy tờ của người đang tham gia giao thông? (Lâm Việt- Hà Nội)

   

Trả lời:

Tại Điều 12 Thông tư số 01/2016/TT-BCA của Bộ Công an về nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của CSGT quy định cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:

- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

- Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục CSGT hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;

- Thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục CSGT, Trưởng phòng CSGT hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên;

- Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, phòng ngừa, đấu tranh chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;

- Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Theo Cổng thông tin Bộ Công An

Xem bình luận
học luật đi đúng chẳng sợ gì. lỗi nhỏ nộp phạt ko cần xin xỏ, bắt sai phạt láo, nghèo mạng đổi mạng
Bình luận có 0 phản hồi
Cho tôi hỏi thế thì CSTT có quyền dừng phương tiện giao thông để kiểm tra không?
Bình luận có 0 phản hồi
Làm sao để CSGT biết được xe phạm lỗi hay không?

TIN ĐỌC NHIỀU

Sau khi phiên tòa xét xử Nguyễn Hữu Linh kết thúc, ông Linh đã viết...
"Khi chuyển CMND sang thẻ căn cước có được giữ nguyên số?" - đây là...