Thứ Tư, ngày 20/11/2019 09:18 AM (GMT+7)

CMND 9 số còn hạn có thể đổi sang thẻ căn cước không?

authorYến Linh Thứ Sáu, ngày 25/10/2019 08:10 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Khi chứng minh nhân dân (chứng minh thư) còn hạn sử dụng, công dân có thể đổi sang thẻ căn cước được không?

   

Câu hỏi:

Tôi quê Thanh Hóa, hiện đang tạm trú tại Bình Dương, hiện nay CMND 9 số vẫn còn thời hạn sử dụng. Vậy tôi muốn đổi sang Thẻ Căn Cước công dân tại Bình Dương hoặc TP. HCM được không ạ?

Trả lời

Trao đổi với Dân Việt về câu hỏi của bạn đọc, luật sư Phạm Thị Bích Hảo – Giám đốc công ty luật Đức An, Đoàn luật sư TP Hà Nội cho biết:

“Tại Khoản 2 Điều 38 Luật Căn cước công dân năm 2014 quy định: Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.

Theo quy định trên, mặc dù chứng minh nhân dân của bạn vẫn còn thời hạn sử dụng nhưng nếu bạn có yêu cầu thì sẽ được đổi sang thẻ Căn cước công dân”.

 cmnd 9 so con han co the doi sang the can cuoc khong? hinh anh 2

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo – Giám đốc công ty luật Đức An, Đoàn luật sư TP Hà Nội.

Điều 26 Luật căn cước công dân năm 2014 quy định nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

Công dân có thể lựa chọn một trong các nơi sau đây để làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

1. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;

2. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

3. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương;

4. Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân trong trường hợp cần thiết.

Điều 16 Thông tư số 07/2016/TT-BCA quy định về phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân. Cụ thể, khi Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành hoặc chưa thu thập đầy đủ thông tin về công dân thì thực hiện phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

1. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp huyện và đơn vị hành chính tương đương tiếp nhận hồ sơ giải quyết các trường hợp cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú tại địa phương đó.

2. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp tỉnh tiếp nhận hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đó; các trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân theo quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 23 Luật căn cước công dân và cấp lại thẻ Căn cước công dân đối với công dân có nơi đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác.

3. Cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an tiếp nhận hồ sơ đổi thẻ Căn cước công dân khi công dân có yêu cầu và các trường hợp đặc biệt khác do thủ trưởng cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an quyết định.

Như vậy, theo quy định trên, bạn có thể thực hiện thủ tục đổi sang thẻ căn cước công dân tại nơi thường trú của mình.

Xem bình luận
Tốt rồi NHƯNG hơi CHẬM...Cán bọ chụp ảnh thường không có NGHIỆP VỤ. Chụp ảnh cho Công Dân như những...
Bình luận có 0 phản hồi
Làm hoặc đổi thẻ căn cước phải dưa trình hộ khẩu mà làm sao đổi nơi khác dược
Bình luận có 0 phản hồi