Thứ Sáu, ngày 24/11/2017 06:07 AM (GMT+7)
Chủ Nhật, ngày 22/12/2013 19:03 PM (GMT+7)

Cần điều kiện gì để có thể lái xe ở Việt Nam?

Tôi đang định cư ở Mỹ, có quốc tịch Mỹ. Tôi dự định về Việt Nam thăm gia đình trong vòng 1 tháng. Cần phải làm những thủ tục gì để có thể lái xe ở Việt Nam?

   
Hỏi: Tôi đang định cư ở Mỹ, có quốc tịch Mỹ. Tôi dự định về Việt Nam thăm gia đình trong vòng 1 tháng. Cần phải làm những thủ tục gì để có thể lái xe ở Việt Nam? Nếu làm đơn xin đổi Giấy phép lái xe thì mất thời gian quá, trong khi tôi chỉ có thời gian về nước là 1 tháng. Nên làm thế nào để không mất nhiều thời gian?

Trả lời:

Theo khoản 8 Điều 53 Thông tư 46/2012/TT-BGTVT thì thời hạn giải quyết để đổi giấy phép lái xe là 05 ngày làm việc kể từ khi nhận hồ sơ đầy đủ theo quy định của pháp luật.

Theo Điều 51 Thông tư 46/2012/TT-BGTVT, thời gian cấp giấy phép lái xe chậm nhất không quá 10 ngày làm việc, kể từ ngày kết thúc kỳ sát hạch. Trước khi trả giấy phép lái xe cho người trúng tuyển, cơ quan quản lý sát hạch phải ghi số giấy phép lái xe vào biên bản tổng hợp kết quả sát hạch lái xe.

Bạn nên đổi giấy phép lái xe theo trình tự thủ tục sau:

Theo quy định tại khoản 5 Điều 49 Thông tư 46/2012/TT-BGTVT thì bạn đã có giấy phép lái xe do nước ngoài cấp, bạn bắt buộc phải làm thủ tục đổi giấy phép lái xe thì bạn mới được phép lái xe ở Việt Nam.

Theo Điều 57 Thông tư 46/2012/TT-BGTVT thì những thủ tục bạn cần chuẩn bị để đổi bằng lái xe do Mỹ cấp sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam gồm:

Hồ sơ do người lái xe lập thành 01 bộ gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đăng ký cư trú, lưu trú, tạm trú hoặc định cư lâu dài), bao gồm:

+ Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe (theo mẫu quy định tại Phụ lục 30 của Thông tư này);

+ Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan công chứng hoặc Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam mà người dịch làm việc, đóng dấu giáp lai với bản sao chụp giấy phép lái xe; trường hợp phát hiện có nghi vấn, cơ quan cấp đổi giấy phép lái xe có văn bản đề nghị Đại sứ quán, Lãnh sự quán của quốc gia cấp giấy phép lái xe tại Việt Nam xác minh;

+ Bản sao chụp hộ chiếu gồm phần số hộ chiếu, họ tên và ảnh người được cấp, thời hạn sử dụng và trang thị thực nhập cảnh vào Việt Nam, bản sao chụp giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp hoặc bản sao chụp thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú, giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam đối với người nước ngoài.

Khi đến đổi giấy phép lái xe, người lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh và phải xuất trình hộ chiếu còn thời hạn, giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú hoặc giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam và giấy phép lái xe nước ngoài để đối chiếu.

(Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự. B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội)
Theo Quê hương (Theo Quê hương)
Xem bình luận