Thứ Năm, ngày 24/08/2017 01:13 AM (GMT+7)
Chủ Nhật, ngày 20/10/2013 08:11 AM (GMT+7)

Thủ tục khai báo tạm trú đối với người nước ngoài tại VN

Người nước ngoài nghỉ qua đêm tại nhà riêng công dân phải trực tiếp hoặc thông qua chủ nhà khai báo tạm trú với Công an phường, xã nơi tạm trú.

   
Hỏi:

Tôi có chồng là người Pháp, hiện đang làm việc cho một tổ chức chính phủ của Việt Nam tại Hà Nội. Chồng tôi đã có bảo lãnh của cơ quan, có giấy phép lao động tại Việt Nam và có thẻ tạm trú do Tổng cục An ninh I Bộ Công an cấp. Nay vợ chồng tôi thuê một nhà riêng để ở, vậy xin hỏi thủ tục khai báo tạm trú cho chồng tôi tại nơi cư trú phải tiến hành như thế nào? Cá nhân tôi đã có sổ tạm trú dài hạn tại phường đó rồi. Kính mong quý tòa soạn quan tâm giải đáp.

Trả lời:

Theo Điều 15 Nghị Định 21/2001/NĐ–CP ngày 28.5.2001 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam thì:

“Người nước ngoài nghỉ qua đêm tại nhà riêng công dân phải trực tiếp hoặc thông qua chủ nhà khai báo tạm trú với Công an phường, xã nơi tạm trú. Công an phường, xã có trách nhiệm chuyển nội dung khai báo tạm trú của người nước ngoài đến cơ quan quản lý xuất nhập cảnh thuộc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương”.

Như vậy, đối với trường hợp thuê nhà, chủ nhà cho thuê phải hướng dẫn chồng bạn thực hiện việc khai báo tạm trú tại Công an phường, xã nơi chồng bạn tạm trú. Chồng bạn cần xuất trình những giấy tờ liên quan đến thông tin cá nhân của anh ta như: hộ chiếu, visa để thực hiện việc khai báo.

(Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự. B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội)
Theo Tạp chí Quê hương (Theo Tạp chí Quê hương)
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Cách đây ít ngày, những chiếc chổi lông gà của làng nghề Triều Khúc...