Thứ Bảy, ngày 22/07/2017 07:54 AM (GMT+7)
Thứ Hai, ngày 13/07/2015 14:26 PM (GMT+7)

Cảnh sát giao thông có được thu tiền, giấy tờ trong cốp xe?

Xin hỏi khi bị giữ xe, cảnh sát giao thông có được giữ giấy tờ tùy thân, tiền bạc của tôi trong cốp xe không?

   

Tôi bị cảnh sát giao thông bắt giữ xe vì vi phạm nồng độ cồn. Xin hỏi cảnh sát có được giữ giấy tờ tùy thân, tiền bạc của tôi trong cốp xe không?

Hà Anh (Lạng Sơn)

Trả lời:

Các hình thức xử phạt vi phạm hành chính được quy định tại khoản 1 điều 21 Luật xử lý vi phạm hành chính như sau:

"Điều 21. Các hình thức xử phạt và nguyên tắc áp dụng

1. Các hình thức xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

a) Cảnh cáo;

b) Phạt tiền;

c) Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

d) Tịch thu tang vật vi phạm hành chính, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính (sau đây gọi chung là tang vật, phương tiện vi phạm hành chính);

đ) Trục xuất.

…"

Như vậy, việc thu giữ giấy tờ tùy thân, tiền bạc có trong phương tiên giao thông của người vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ không phải là một hình thức xử phạt vi phạm hành chính. Trong trường hợp này, bạn chỉ vi phạm hành chính do nồng độ cồn trong máu vượt quá ngưỡng cho phép khi điều khiển phương tiện giao thông thì cảnh sát giao thông không có quyền thu giữ giấy tờ tùy thân, tiền bạc và các tài sản khác có trong cốp xe của bạn.

Theo (Theo Zing)
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

3 cô gái bán dâm được Thương điều tới khách sạn “đi khách” với giá...
Người phụ nữ đã có những trải lòng khi bị chồng phát hiện ảnh chụp...
Phát hiện 3 đối tượng đang hái trộm sầu riêng của gia đình, quá bức...