Thứ Ba, ngày 06/12/2016 20:25 PM (GMT+7)

Chế độ đối với gia đình có công giúp đỡ cách mạng

authorP.V Thứ Bảy, ngày 24/10/2015 09:00 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Hỏi: Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng chỉ ghi người có công giúp đỡ cách mạng là người được tặng Huân chương kháng chiến, Huy chương Kháng chiến. Tôi muốn hỏi gia đình có được tặng Huy chương Kháng chiến vì có 3 con tòng quân thì có được hưởng chế độ đối với gia đình có công giúp đỡ cách mạng hay không?

   

Trả lời:

Điều 32 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng quy định: “ Người có công giúp đỡ cách mạng là người đã có thành tích giúp đỡ cách mạng trong lúc khó khăn nguy hiểm”.

Để hiểu rõ thêm thế nào là khó khăn, nguy hiểm cần tham khảo Điểm 1 Mục II Thông tư số 16/TBXH ngày 11.10.1977 của Bộ Thương binh và Xã hội (nay là Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội): “ Những người và gia đình có công với cách mạng là những người và gia đình có công trực tiếp giúp đỡ cách mạng khi chưa giành được chính quyền, hoặc trong vùng bị địch kìm kẹp, khủng bố gắt gao…; sự giúp đỡ này nếu bị lộ sẽ dẫn đến nguy hiểm cho người giúp đỡ cách mạng về tính mạng, tài sản như bị địch bắt bớ, tù đày, sát hại, triệt phá nhà cửa v.v”

Như vậy, các trường hợp được tặng Huy chương Kháng chiến vì có nhiều con tòng quân, vì có thành tích quyên góp, ủng hộ cách mạng về tài sản, tiền bạc; cho mượn nhà ở vùng đã giải phóng v.v… không thuộc đối tượng được hưởng chế độ ưu đãi đối với người có công giúp đỡ cách mạng theo quy định.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Sau khi rủ bé gái sử dụng ma túy, Duy đã thực hiện hành vi giao...
Sau khi đi chợ về lúc rạng sáng, ông Vững bàng hoàng phát hiện cháu...
Công an đã mời giám đốc một công ty bảo vệ tại địa bàn Q.Tân Bình...