Thứ Ba, ngày 06/12/2016 09:49 AM (GMT+7)

Điều kiện, tiêu chuẩn và các chế độ ưu đãi đối với người có công

authorP.V Thứ Bảy, ngày 03/10/2015 09:00 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Hỏi: Điều kiện, tiêu chuẩn và các chế độ ưu đãi đối với người có công với cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng 8 năm 1945 và thân nhân người có công với cách mạng của họ?

   

Trả lời:

Người hoạt động cách mạng từ ngày 1.1.1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng Tám năm 1945 là người được cơ quan, tổ chức có thẩm quyền công nhận đứng đầu một tổ chức quần chúng cách mạng cấp xã hoặc thoát ly hoạt động cách mạng kể từ ngày 1.1.1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng Tám năm 1945.

- Chế độ ưu đãi của người có công với cách mạng theo khoản 2 Điều 10 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2012 bao gồm: Trợ cấp hàng tháng; bảo hiểm y tế; điều dưỡng phục hồi sức khoẻ; cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình cần thiết; cấp báo Nhân dân; sinh hoạt văn hóa, tinh thần phù hợp; hỗ trợ cải thiện nhà ở căn cứ vào công lao và hoàn cảnh của từng người, khả năng của Nhà nước và địa phương.

- Các chế độ ưu đãi khi người hoạt động cách mạng từ ngày 1.1.1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng Tám năm 1945 chết bao gồm: Người hoạt động cách mạng từ ngày 1.1.1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng Tám năm 1945 đang hưởng chế độ ưu đãi quy định tại khoản 2 Điều 10 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2012 mà chết thì người tổ chức mai táng được hưởng một khoản trợ cấp và mai táng phí; người hoạt động cách mạng từ ngày 1.1.1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng Tám năm 1945 đã chết mà chưa hưởng chế độ ưu đãi quy định tại khoản 2 Điều 10 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2012 thì thân nhân được hưởng trợ cấp một lần; cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của người hoạt động cách mạng từ ngày 1.1.1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng Tám năm 1945 được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng. Các chế độ ưu đãi thực hiện theo quy định của Chính phủ.

- Con của người hoạt động cách mạng từ ngày 1.1.1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng Tám năm 1945 được ưu tiên trong tuyển sinh và tạo việc làm, ưu đãi trong giáo dục và đào tạo.

- Người đã được công nhận và hưởng các chế độ ưu đãi quy định tại Điều 9 của Pháp lệnh Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2012 thì không thuộc đối tượng áp dụng của Điều 10 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2012.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Sau khi rủ bé gái sử dụng ma túy, Duy đã thực hiện hành vi giao...
Sau khi đi chợ về lúc rạng sáng, ông Vững bàng hoàng phát hiện cháu...
Đi chợ trở về lúc rạng sáng, ông nội phát hiện cháu trai 9 tuổi tử...