Thứ Hai, ngày 05/12/2016 22:39 PM (GMT+7)
Thứ Bảy, ngày 24/09/2016 09:35 AM (GMT+7)

Người mua dâm bị xử lý thế nào?

Tôi vào nhà nghỉ cùng gái bán dâm để quan hệ tình dục. Khi đang thực hiện hành vi mua dâm, tôi bị cơ quan chức năng kiểm tra, bắt quả tang. Xin luật sư cho biết, trong trường hợp này, tôi bị xử lý như thế nào? Anh Tuấn (Hà Nội)

   

Luật sư Trịnh Cẩm Bình, Giám đốc Công ty Luật Biển Đông (Đoàn luật sư Hà Nội) tư vấn cho độc giả Anh Tuấn như sau:

Tại Pháp lệnh phòng chống mại dâm, mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.

 nguoi mua dam bi xu ly the nao? hinh anh 1

Ảnh minh họa.

Tùy từng mức độ vi phạm, người mua dâm có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự.

Theo quy định tại Điều 22 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12.11.2013 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình, người mua dâm có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1 triệu đồng.

Trường hợp mua dâm với nhiều người cùng một lúc bị phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Tuy nhiên, trong trường hợp bạn mua dâm với người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi sẽ bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 256 Bộ luật Hình sự năm 1999. Người nào mua dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm.

Trường hợp mua dâm người chưa thành niên từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị phạt tù từ 3 năm đến 8 năm tù.

Ngoài ra, người thực hiện hành vi mua dâm có thể bị phạt tiền từ 5 triệu đến 10 triệu đồng.

Theo Vân Thanh (ghi) (Zing)
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Sau khi rủ bé gái sử dụng ma túy, Duy đã thực hiện hành vi giao...
"Ông trùm" này từng có 3 tiền án về tội Giết người, Đánh bạc, Bắt giữ...
Không có việc làm, Minh vờ làm người đi khám bệnh để trộm tài sản ở...