Chủ Nhật, ngày 20/10/2019 16:40 PM (GMT+7)

Ông Nguyễn Hữu Linh sàm sỡ bé gái có thể chịu mức án phạt nào?

authorP.V (Tổng hợp) Chủ Nhật, ngày 21/04/2019 20:17 PM (GMT+7)

(Dân Việt) Theo luật sư Trần Thị Ngọc Nữ, Chi hội trưởng Chi hội Luật sư – Hội Bảo vệ quyền trẻ em TP.HCM, nếu gia đình bị hại đồng ý, hội sẽ cử luật sư tham gia bảo vệ quyền lợi cho bị hại.

   

Ngày 21.4, Công an quận 4 (TP.HCM) ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can đối với ông Nguyễn Hữu Linh (61 tuổi) về hành vi Dâm ô đối với người dưới 16tuổi theo Điều 146 BLHS năm 2015. Ông này được cơ quan điều tra cho tại ngoại, cấm đi khỏi nơi cư trú.

Ông Linh nguyên là Viện phó VKSND Đà Nẵng, về hưu giữa năm 2018 và đang là luật sư Đoàn luật sư Đà Nẵng. Ông này bị phát hiện hai lần ôm ghì, hôn bé gái 7 tuổi trong thang máy chung cư Galaxy 9 (quận 4) tối 1.4.

Theo báo Công an TP.HCM, Thượng tá Phạm Xuân Thao (Phó Công an quận 4) cho biết, trong 18 ngày điều tra, Công an quận 4 phối hợp VKS cùng cấp thu thập tất cả các bằng chứng có liên quan. Xét thấy đối tượng có hành vi ôm hôn bé gái trong thang máy đủ kết luận tội Dâm ô với người dưới 16 tuổi nên cơ quan điều tra ra quyết định khởi tố. Hồ sơ đã được VKS phê chuẩn.

Vậy, nếu cơ quan chức năng có đủ chứng cứ ra kết luận điều tra và đưa vụ án ra truy tố, xét xử thì ông Linh có thể chịu mức xử lý như thế nào?

 ong nguyen huu linh sam so be gai co the chiu muc an phat nao? hinh anh 1

Hình ảnh cựu Viện phó VKS sàm sỡ bé gái trong thang máy.

Theo báo Người lao động, luật sư Trần Thị Ngọc Nữ, Chi hội trưởng Chi hội Luật sư – Hội Bảo vệ quyền trẻ em TP.HCM, cho biết sau khi có quyết định khởi tố, cơ quan điều tra sẽ lấy lời khai; thu thập xác, minh chứng cứ để có cơ sở ra kết luận điều tra vụ án đối với bị can Linh. 

"Hội Bảo vệ quyền trẻ em TP tiếp tục theo dõi sát diễn biến vụ án. Nếu gia đình bị hại đồng ý, chúng tôi sẽ cử luật sư tham gia trực tiếp trong vụ án nhằm bảo vệ quyền lợi cho bị hại" – bà Nữ khẳng định.

Theo bà Nữ, người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác thì bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. 

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp: Có tổ chức; phạm tội 2 lần trở lên; đối với 2 người trở lên; đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh… thì bị phạt tù từ 3-7 năm. 

Hành vi phạm tội gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên hoặc làm nạn nhân tự sát thì bị phạt tù từ 7-12 năm. 

Ngoài ra, người phạm tội có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1-5 năm.

Ngoài Bộ luật Hình sự 2015, Điều 6, Luật Trẻ em 2016 cũng quy định về những hành vi bị nghiêm cấm, trong đó có hành vi xâm hại tình dục, bạo lực, lạm dụng, bóc lột trẻ em. Ngoài ra, hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi còn vi phạm "Quyền được bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín" theo Bộ luật Dân sự 2015.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh Hòa Bình đang khẩn trương...
Cháu gái học lớp 7 của ông Toàn xích mích với con gái anh Huy, ông...
Thông tin mới nhất vụ nổ súng, 3 người bị thương ở xã Quảng Hùng,...