Thứ Tư, ngày 20/09/2017 05:28 AM (GMT+7)
Thứ Ba, ngày 15/07/2014 06:30 AM (GMT+7)

Con tôi có phải từ bỏ quốc tịch Mỹ khi làm hộ chiếu Việt Nam?

Tôi là người Việt Nam, chồng tôi người Trung Quốc, con tôi sinh ở Mỹ nên có quốc tịch Mỹ. Tôi muốn làm cho cháu hộ chiếu Việt Nam, vậy quốc tịch Mỹ có bị mất không? Nhiều người nói quy định mới chỉ được một quốc tịch hoặc phải nhập quốc tịch Việt Nam trước, Mỹ sau mới được?

   
Trả lời:

Theo Luật Quốc tịch Việt Nam, bạn muốn làm hộ chiếu Việt Nam cho con của bạn thì con của bạn phải có quốc tịch Việt Nam.

Khoản 3 Điều 19 Luật Quốc tịch năm 2008 quy định: người nhập quốc tịch Việt Nam thì phải thôi quốc tịch nước ngoài, trừ những người sau đây: a) Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam; b) Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam; c) Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Ngoài ra trong trường hợp đặc biệt, nếu được Chủ tịch nước cho phép thì không phải thôi quốc tịch nước ngoài.

Như vậy, nếu bạn vẫn còn quốc tịch Việt Nam (là công dân Việt Nam) thì khi nhập quốc tịch, có thể con của bạn sẽ không bị mất quốc tịch Mỹ.

(Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự. ĐC: B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội)
Theo (Theo Quê hương)
Xem bình luận