Thứ Năm, ngày 08/12/2016 09:44 AM (GMT+7)

Đã có thí sinh nhận giấy báo trúng tuyển vào Đại học?

authorQuốc Hải Thứ Năm, ngày 23/07/2015 10:44 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Đến tháng 7.2015, học sinh mới tham dự kỳ thi THPT Quốc gia nhưng từ tháng 5.2015 Trường ĐH Nam Cần Thơ đã gửi giấy báo trúng tuyển mời nhập học cho rất nhiều học sinh lớp 12 ở tỉnh Hậu Giang. Đáng nói là giấy báo trúng tuyển có luôn điểm thi 3 môn.

   

Ngày 5.5, thí sinh B.V.H (sinh này 29/6/1997) là học sinh lớp 12 Trường THPT Nguyễn Minh Quang (tỉnh Hậu Giang) bất ngờ nhận được giấy báo trúng tuyển vào ngành Luật kinh tế của Trường ĐH Nam Cần Thơ. Trên giấy báo trúng tuyển ghi tổ hợp môn xét tuyển là Văn -  Sử - Địa và ghi điểm thi các môn mà em H đạt được lần lượt là 6,0 – 6,0 – 5,8 điểm. Tổng cộng đạt 17,8 điểm, cộng 1 điểm ưu tiên vì thí sinh thuộc khu vực 2 nông thôn.

 da co thi sinh nhan giay bao trung tuyen vao dai hoc? hinh anh 1

Giấy báo trúng tuyển của trường ĐH Nam Cần Thơ

Kết quả thí sinh đạt tổng cộng 18,8 điểm, hưởng ưu tiên đặc thù khu vực Tây Nam Bộ. Trường ĐH Nam Cần Thơ xác định “đã trúng tuyển ngành Luật kinh tế bậc Đại học, hệ chính quy tập trung”.

Sau đó, trường này còn mời thí sinh H đến trường hoàn thành thủ tục nhập học và đóng học phí chậm nhất đến ngày 30.7.2015. Trong đó, mức học phí học kỳ 1 năm học 2015-2016 là 5.850.000 đồng, lệ phí nhập học 250.000 đồng, bảo hiểm y tế bắt buộc.

Liên quan đến việc học sinh dù chưa thi THPT Quốc gia nhưng vẫn nhận được nhận giấy báo trúng tuyển, ông Đinh Minh Tri, Hiệu trưởng Trường THPT Nguyễn Minh Quang xác nhận “Trường ĐH Nam Cần Thơ đã gửi nhiều giấy báo trúng tuyển cho học sinh tới trường tôi".

Trong vai phụ huynh thí sinh, chúng tôi liên hệ với Phòng đào tạo Trường ĐH Nam Cần Thơ bày tỏ thắc mắc về việc đã nhận được giấy báo trúng tuyển và có thể đến nhập học khi chưa có bằng hoặc giấy chứng nhận  tốt nghiệp THPT tạm thời. Đại diện phòng đào tạo cho biết, cứ làm theo hướng dẫn của thông báo trúng tuyển.

Được biết, Trường ĐH Nam Cần Thơ được Bộ GD-ĐT duyệt đề án tuyển sinh riêng bằng cách xét tuyển học bạ THPT. Tuy nhiên, theo Quy chế tuyển sinh ĐH, CĐ năm 2015 (tại Khoản 3, Điều 17), quy định: “Đối với trường sử dụng phương án xét tuyển dựa vào kết quả học tập THPT, điểm trung bình của từng môn học trong tổ hợp các môn dùng để xét tuyển hoặc điểm trung bình chung của các môn học dùng để xét tuyển không nhỏ hơn 6,0 đối với hệ ĐH và 5,5 đối với hệ CĐ“.

Ngoài ra, Quy chế của Bộ GD-ĐT cũng quy định thí sinh trúng tuyển theo đề án tuyển sinh riêng bằng phương thức xét tuyển kết quả THPT với điều kiện bắt buộc là phải tốt nghiệp THPT. Trường hợp thí sinh H được thông báo đạt 3 điểm thi có 1 môn dưới 6,0 hơn nữa tới thời điểm này thí sinh chưa tốt nghiệp THPT.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Dư luận đang phẫn nộ với hàng loạt các đoạn clip tự quay ghi lại...
“Thấy tên cướp chạy trốn, tôi rú ga rượt theo, khi giáp mặt thì hắn...
“Chúng tôi đã đặt mục tiêu từ nay đến Tết Nguyên đán sẽ triệt phá 4...