Chủ Nhật, ngày 11/12/2016 16:01 PM (GMT+7)

Trẻ 3 tuổi tử vong, người nhà tố bác sĩ tiêm nhầm thuốc

authorHữu Anh Thứ Năm, ngày 09/04/2015 17:46 PM (GMT+7)

(Dân Việt) Cháu Đặng Đình Quảng (3 tuổi) vào điều trị tại Bệnh viện Đa khoa huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) được chừng 20 phút thì tử vong.

   
Người nhà cháu Quảng cho rằng do bác sĩ tiêm nhầm thuốc, còn phía bệnh viện lại khẳng định kíp trực đã thực hiện đúng phác đồ điều trị.

 tre 3 tuoi tu vong, nguoi nha to bac si tiem nham thuoc hinh anh 1
Chị Trần Thị Hồng (mẹ cháu Quảng) đau đớn trước cái chết đột ngột của con trai.
Sáng 9.4, chị Trần Thị Hồng (38 tuổi, mẹ cháu Quảng, trú tại xóm 10, xã Hồng Lộc, Lộc Hà) cho biết: “Con trai tôi bị sốt 3 ngày nay, không ho, không sổ mũi nên cho cháu uống thuốc hạ sốt (Hapacol Kids) mà vẫn chưa khỏi nên tối 8.4, tôi đưa cháu xuống Bệnh viện Đa khoa huyện Lộc Hà điều trị. Sau khi nhập viện được các bác sĩ, y tá thăm khám và tiêm 2 mũi, nhưng ít phút sau thì thấy cháu sùi bọt mép, tím tái, bác sĩ bảo “cháu không còn chi nữa”.

Bà Nguyễn Thị Xanh (bác ruột cháu Quảng) nói thêm: “Tôi và chị Hồng đưa cháu Quảng tới Bệnh viện Lộc Hà, trước khi đi cháu còn uống 1 hộp sữa, dọc đường xe xóc cháu còn kêu đau mông. Nhưng không hiểu sao sau mũi tiêm, cháu lại ra đi nhanh rứa”.

Đến 2h sáng ngày 9.4, gia đình đã đưa thi thể cháu Quảng về nhà và tổ chức mai táng.

Sáng 9.4, ông Võ Viết Quang - Giám đốc Bệnh viện Đa khoa huyện Lộc Hà - trong buổi làm việc với phóng viên báo chí, khẳng định: “Bệnh viện thực hiện đúng phác đồ điều trị”.

Theo ông Quang, vào khoảng 21h ngày 8.4, kíp trực gồm bác sĩ Trần Hậu Đức (trực lãnh đạo) và bác sĩ Võ Quốc Khánh (trực cấp cứu) cùng 2 điều dưỡng tiếp nhận cháu Đặng Đình Quảng trong tình trạng li bì, tím tái toàn thân, các cơ hô hấp bị co rút. Sau khi thăm khám, các bác sĩ chẩn đoán cháu bị viêm phổi nặng, suy hô hấp nên đã chuyển thẳng lên khoa Cấp cứu, không làm thủ tục tại phòng khám nữa.

Tại đây, các bác sĩ tiến hành cho thở ôxy, dùng thuốc khí dung (dãn phế quản, Corticoid - hỗ trợ chống viêm) và thử phản ứng thuốc (Cefotacin). Hai điều dưỡng: Đặng Văn Quyết, Trần Thị Thu Hà tiêm 1 ống kháng sinh (Gentamicin) 40mg vào bắp tay và 1 ống Solu-medrol vào tĩnh mạch của cháu Quảng.

Tuy nhiên khoảng 15 phút sau, tình trạng của cháu Quảng không cải thiện, có biểu hiện ngừng thở, tim đập rời rạc. Kíp trực xử lý theo phác đồ ngừng tuần hoàn tiến hành bóp bóng hỗ trợ hô hấp, ép tim ngoài lồng ngực nhưng không có kết quả, cháu Quảng đã tử vong.

Trao đổi về việc người nhà cho biết bệnh nhi có hiện tượng sùi bọt mép sau khi tiêm, bác sĩ Võ Quốc Khánh cho hay: “Đây chỉ là khẳng định của người nhà, chứ hoàn toàn không có sự việc trên”.

Sau khi cháu Quảng tử vong, Công an huyện Lộc Hà đã làm việc với Bệnh viện Đa khoa huyện Lộc Hà và niêm phong số thuốc điều trị cháu Quảng tại bệnh viện để phục vụ điều tra.
Ngày 9.4, Cục Quản lý khám, chữa bệnh, Bộ Y tế đã gửi văn bản đề nghị Sở Y tế Hà Tĩnh chỉ đạo Bệnh viện Đa khoa huyện Lộc Hà khẩn trương xác minh thông tin vụ việc. Cục yêu cầu xem xét, xác minh nguyên nhân dẫn tới cháu Quảng tử vong và xử lý nghiêm các tập thể, cá nhân có liên quan theo đúng quy định hiện hành (nếu có vi phạm); gửi báo cáo nhanh về Cục trước ngày 19.4.2015.
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Bị CSGT Công an tỉnh Đắk Lắk thổi tốc độ, nam thanh niên chống đối,...
Phát biểu tại Lễ kỷ niệm 60 năm thành lập Học viện Nông nghiệp Việt...
Bà B (mẹ của nghi phạm hành hạ bé trai Campuchia) đã bật khóc nức...