Thứ Bảy, ngày 18/08/2018 08:30 AM (GMT+7)
Thứ Hai, ngày 12/02/2018 18:05 PM (GMT+7)

Người làm việc dịp Tết Mậu Tuất 2018 được hưởng lương thế nào?

Kỳ nghỉ Tết Nguyên đán Mậu Tuất 2018 đã sắp đến, nhưng nếu đi làm thêm trong đợt nghỉ Tết Âm lịch 2018 này thì cách tính lương sẽ như thế nào?

   

Đi làm ngày Tết Âm lịch, người lao động được trả lương thế nào?

Kỳ nghỉ Tết Mậu Tuất 2018 đã sắp đến. Đối với nghỉ Tết Âm lịch 2018, theo quy định, người lao động được nghỉ 5 ngày Tết Âm lịch và được hưởng nguyên lương.

Với công chức, viên chức, người lao động của các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội năm nay sẽ được nghỉ 7 ngày liên tục, cụ thể từ ngày 14.2.2018 đến hết ngày 20.2.2018 Dương lịch (tức ngày 29 tháng Chạp đến mùng 5 tháng Giêng).

Theo quy định tại điểm C Khoản 1 Điều 97 của Luật Lao động năm 2012 và điểm C Khoản 2 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP ngày 12.1.2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động, người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

Trong trường hợp người lao động hưởng lương theo tháng đã bao gồm tiền lương của ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động, thì tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương được tính ít nhất bằng 300% tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường.

Như vậy, nếu người lao động làm thêm giờ trong những ngày nghỉ tết Âm lịch 2018 có hưởng lương sẽ được nhận khoảng 400% tiền lương của ngày bình thường.

Theo Minh Thư (Infonet)
Xem bình luận
Nếu công ty trả không đúng lương ngày Tết thì kiện ở đâu ?
Bình luận có 0 phản hồi
Nếu công ty trả không đúng lương ngày Tết thì kiện ở đâu ?
Bình luận có 0 phản hồi

TIN ĐỌC NHIỀU

Em là nhân viên hợp đồng công nhật thuộc loại hợp đồng không xác...