Thứ Sáu, ngày 25/05/2018 10:53 AM (GMT+7)
Thứ Ba, ngày 06/02/2018 08:50 AM (GMT+7)

Phụ cấp thâm niên của giáo viên được quy định như thế nào?

Giáo viên có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm bắt đầu được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

   

Ngày 4.7.2011, Chính phủ ban hành Nghị định 54/2011/NĐ-CP về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo. 

Theo đó, cách tính phụ cấp thâm niên nghề giáo là nội dung trọng tâm và được quy định tại Điều 2 và Điều 3 Nghị định 54/2011/NĐ-CP. Cụ thể như sau: 

Điều kiện hưởng

Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

Thời gian tính hưởng phụ cấp

a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

Thời gian không tính hưởng phụ cấp

a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

Mức hưởng

Nhà giáo đủ 5 năm (60 tháng) giảng dạy, giáo dục được tính hưởng mức phụ cấp thâm niên bằng 5% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ các năm sau trở đi, phụ cấp thâm niên mỗi năm được tính thêm 1%.

Cách tính

Mức tiền phụ cấp thâm niên = Hệ số lương theo ngạch, bậc cộng hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hiện hưởng x Mức lương tối thiểu chung do Chính phủ quy định từng thời kỳ x Mức % phụ cấp thâm niên được hưởng.

Theo PV (Thukyluat.vn)
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Bộ trưởng Thông tin Truyền thông (TT&TT) vừa chỉ đạo các đơn vị...
Nhiều bạn đọc thắc mắc, nếu bản án cuối cùng dành cho bác sĩ Hoàng...