Thứ Năm, ngày 16/08/2018 10:08 AM (GMT+7)

Nghị định số 31/2013/NĐ-CP không áp dụng với trường hợp đào ngũ

authorPV Thứ Tư, ngày 08/08/2018 11:52 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Ông Phạm Văn Tiến - Huyện Cẩm Giàng, tỉnh Hải Dương hỏi: Chú tôi nhập ngũ năm 1972, tham gia chiến đấu và phục vụ tại khu vực quân đội Mỹ rải chất độc hóa học, năm 1976 hoàn thành nghĩa vụ, phục viên về địa phương. Năm 1979, chú tôi tái ngũ tham gia bảo vệ biên giới phía Bắc, sau đó đào ngũ về địa phương, hiện còn lưu giữ đầy đủ các giấy tờ và bị suy giảm trên 40% sức khỏe. Xin hỏi, chú tôi hoàn thành nghĩa vụ giai đoạn chống Mỹ, đào ngũ giai đoạn bảo vệ biên giới có thuộc đối tượng hưởng chất độc da cam không?

   

Trả lời

Vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

 nghi dinh so 31/2013/nd-cp khong ap dung voi truong hop dao ngu hinh anh 1

Tại điều 2 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9.4.2013 của Chính phủ quy định Những trường hợp không áp dụng quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng cụ thể như sau:

1. Đào ngũ, đầu hàng, phản bội, chiêu hồi.

2. Đang chấp hành án tù giam, tù chung thân hoặc bị kết án về một trong các tội về xâm phạm an ninh quốc gia.

3. Bị tước danh hiệu quân nhân, danh hiệu công an nhân dân, danh hiệu dân quân tự vệ; bị buộc thôi việc.

Như vậy căn cứ vào Khoản 1, Điều 2, Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9.4.2013 của Chính phủ  trường hợp chú của ông chưa thuộc diện xem xét, giải quyết chế độ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Cơ quan chức năng ở Thừa Thiên- Huế đang điều tra làm rõ vụ một nam...
Theo khoản 4, Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9.4.2013 của...
Bạn gái tử nạn, nam thanh niên quỳ lạy, ôm thi thể khóc gào; Nổ...