Chủ Nhật, ngày 11/12/2016 20:59 PM (GMT+7)

Quy định mới về ưu đãi trong giáo dục với con của người có công

authorPV Thứ Hai, ngày 13/06/2016 09:33 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Hỏi: Tôi được biết Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội mới ban hành quy định về hồ sơ, thủ tục thực hiện chế độ ưu đãi trong giáo dục đối với người có công với cách mạng và con của họ. Xin cho biết cụ thể về đối tượng áp dụng chế độ ưu đãi này?

   

Trả lời :

Về vấn đề này, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Ngày 28/9/2015 Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội đã ban hành Thông tư số 36/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn hồ sơ, trình tự thủ tục thực hiện chế độ ưu đãi trong giáo dục đào tạo đối với người có công với cách mạng và con của họ.

Đối tượng xác lập hồ sơ hưởng chế độ ưu đãi

Tại Điều 1 Thông tư quy định đối tượng xác lập hồ sơ hưởng chế độ ưu đãi gồm:

1. Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân.

2. Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến.

3. Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B (sau đây gọi chung là thương binh).

4. Con của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, con của Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến.

5. Con của người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945.

6. Con của người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945.

7. Con của liệt sĩ.

8. Con của thương binh.

9. Con của bệnh binh.

10. Con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

Đối tượng áp dụng chế độ ưu đãi

Tại Điều 2 Thông tư quy định chế độ ưu đãi trong giáo dục đào tạo được áp dụng đối với học sinh, sinh viên là:

- Con của người có công với cách mạng quy định tại Điều 1 của Thông tư này đang học tại các cơ sở giáo dục mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông, giáo dục thường xuyên (đối với các học viên học theo chương trình trung học cơ sở, trung học phổ thông), phổ thông dân tộc nội trú, trường dự bị đại học, trường năng khiếu, trường lớp dành cho người tàn tật, khuyết tật thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.

- Người có công với cách mạng và con của họ quy định tại Điều 1 của Thông tư này theo học tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp có khóa học từ 1 năm trở lên hoặc cơ sở giáo dục đại học thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.

Học sinh, sinh viên thuộc nhiều diện được hưởng chế độ ưu đãi trong giáo dục đào tạo thì chỉ hưởng một chế độ ưu đãi mức cao nhất.

Sinh viên cùng một lúc học ở nhiều cơ sở giáo dục nghề nghiệp, đại học hoặc nhiều khoa, nhiều ngành trong cùng một cơ sở giáo dục nghề nghiệp, đại học thì chỉ được hưởng một chế độ ưu đãi mức cao nhất tại một cơ sở giáo dục nghề nghiệp, đại học.

Không áp dụng chế độ ưu đãi trong giáo dục đào tạo đối với học sinh, sinh viên quy định tại Khoản 1 Điều này thuộc một trong các trường hợp sau:

- Đang hưởng lương hoặc sinh hoạt phí khi đi học;

- Đã hưởng chế độ ưu đãi tại một cơ sở giáo dục nghề nghiệp, đại học;

- Người có công quy định tại Điều 1 của Thông tư này bị đình chỉ chế độ ưu đãi người có công với cách mạng.

Các chế độ ưu đãi trong giáo dục đào tạo theo quy định tại Thông tư này không thay thế chế độ học bổng chính sách, chế độ học bổng khuyến khích học tập và rèn luyện theo quy định hiện hành.

Tag:  người có công   
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Bị CSGT Công an tỉnh Đắk Lắk thổi tốc độ, nam thanh niên chống đối,...
Cho rằng chiếc xe biển xanh gây tai nạn rồi bỏ chạy, người dân ở Hà...
Theo dự báo thời tiết hôm nay (10.12) của Trung tâm Khí tượng thủy...