Chủ đề nóng

Đi xe mới mua chưa có biển số có bị xử phạt?

Thứ sáu, ngày 30/04/2021 15:59 PM (GMT+7)
Aa Aa+
Xe mới mua đang trong thời gian chờ cấp đăng ký xe, biển số xe chính thức muốn lưu thông phải xử lý như thế nào?
Bình luận 0

Muốn lưu thông phải đăng ký tạm thời

Theo quy định tại Điều 6 Thông tư 58/2020/TT-BCA, chủ xe phải có trách nhiệm chấp hành các quy định của pháp luật về đăng ký xe.

Theo đó, trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe thì tổ chức, cá nhân mua xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục cấp đăng ký, biển số.

Mặt khác, phương tiện muốn tham gia giao thông trên đường phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Do đó, trong thời gian chưa có biển số, phương tiện không được lưu thông trên đường, trừ các trường hợp xe đăng ký tạm thời.

Đi xe mới mua chưa có biển số có bị xử phạt? - Ảnh 1.

Trong thời gian chưa có biển số, phương tiện không được lưu thông trên đường, trừ các trường hợp xe đăng ký tạm thời

Bên cạnh đó, Điều 12 Thông tư 58/2020/TT-BCA đã liệt kê cụ thể 04 trường hợp xe đăng ký tạm như sau:

- Xe chưa được đăng ký, cấp biển số chính thức có nhu cầu tham gia giao thông;

- Xe đăng ký ở nước ngoài được cơ quan thẩm quyền cho phép vào Việt Nam du lịch, phục vụ hội nghị, hội chợ, triển lãm, thể dục, thể thao;

- Xe phục vụ hội nghị do Đảng, Nhà nước, Chính phủ tổ chức;

- Xe ôtô làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe để tái xuất về nước hoặc chuyển nhượng tại Việt Nam và xe có quyết định điều chuyển, bán, cho, tặng.

Đi xe mới chưa có biển số nhưng không đăng ký tạm sẽ bị phạt

Trường hợp chưa đăng ký tạm thời mà tham gia giao thông trên đường, người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP với các lỗi sau:

Lỗi không có Giấy đăng ký xe

- Xe ôtô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự: Phạt 02 - 03 triệu đồng.

- Xe môtô, xe gắn máy và các xe tương tự: Phạt 300.000 - 400.000 đồng.

- Máy kéo (kể cả rơ moóc được kéo theo), xe máy chuyên dụng: Phạt 01 - 02 triệu đồng.

Lỗi điều khiển xe không gắn biển số

- Xe ôtô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự: Phạt 02 - 03 triệu đồng.

- Xe môtô, xe gắn máy và các xe tương tự: Phạt 300.000 - 400.000 đồng.

- Máy kéo (kể cả rơ moóc được kéo theo), xe máy chuyên: Phạt 01 - 02 triệu đồng.

Theo đó, người điều khiển xe mới mua chưa có biển số sẽ bị phạt tiền theo tổng hợp mức phạt của lỗi không có Giấy đăng ký xe và lỗi không gắn biển số.


Thu Hà ( Theo Cartimes)
Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem