Thứ Năm, ngày 13/12/2018 10:57 AM (GMT+7)

Đăng tải ảnh người khác lên mạng xã hội có phạm luật?

authorPV Thứ Bảy, ngày 13/10/2018 11:57 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Việc sử dụng hình ảnh của người khác đăng tải lên facebook, mạng xã hội có vi phạm pháp luật không?

   

Luật sư trả lời:

Căn cứ điều 32 Bộ luật Dân sự 2015

Việc sử dụng hình ảnh cá nhân của người khác trong bất kỳ tình huống nào (bao gồm cả đăng tải lên mạng xã hội) nếu vi phạm khoản 1 điều 32 Bộ luật dân sự thì có thể coi là hành vi phạm pháp luật. Cụ thể quy định tại Điều 32 Bộ luật dân sự về Quyền của cá nhân đối với hình ảnh quy định: 

1. Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình.

Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý.

Việc sử dụng hình ảnh của người khác vì mục đích thương mại thì phải trả thù lao cho người có hình ảnh, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

2. Việc sử dụng hình ảnh trong trường hợp sau đây không cần có sự đồng ý của người có hình ảnh hoặc người đại diện theo pháp luật của họ:

a) Hình ảnh được sử dụng vì lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng;

b) Hình ảnh được sử dụng từ các hoạt động công cộng, bao gồm hội nghị, hội thảo, hoạt động thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật và hoạt động công cộng khác mà không làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh.

Luật sư Hoàng Trọng Giáp 

Đoàn luật sư Hà Nội

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Sau khi bị phát hiện trong nhà nghỉ với nữ cán bộ, Chủ tịch UBND...
Mức lương của lãnh đạo cấp cao năm 2019 sẽ có sự thay đổi khi mức...
Liên quan đến thực trạng một số cơ quan trên địa bàn tỉnh Lạng Sơn...