Thứ Năm, ngày 30/01/2020 03:04 AM (GMT+7)

Hợp đồng lao động của viên chức có gì thay đổi từ 1/7/2020?

authorPV Thứ Hai, ngày 16/12/2019 13:52 PM (GMT+7)

(Dân Việt) Từ ngày 1/7/2020, Luật cán bộ, công chức và Luật viên chức sửa đổi 2019 chính thức có hiệu lực. Theo đó, một trong những nội dung được sửa đổi là hợp đồng làm việc của viên chức.

   

1. Kéo dài thời hạn tối đa của hợp đồng lao động xác định thời hạn

- Hiện hành: Theo quy định tại Luật viên chức 2010 thì Hợp đồng làm việc xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

- Từ 1/7/2020: Hợp đồng làm việc xác định thời hạn có là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 60 tháng.

 hop dong lao dong cua vien chuc co gi thay doi tu 1/7/2020? hinh anh 1

Ảnh minh họa. I.T

2. Hợp đồng lao động không xác định thời hạn chỉ còn áp dụng với 3 đối tượng

- Hiện hành, hợp đồng làm việc áp dụng đối với:

+ Người đã thực hiện xong hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

+ Cán bộ, công chức chuyển thành viên chức.

- Từ 1/7/2020, hợp đồng làm việc áp dụng đối với:

+ Viên chức được tuyển dụng trước ngày 1 tháng 7 năm 2020;

+ Cán bộ, công chức chuyển sang làm viên chức theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 58 của Luật này;

+ Người được tuyển dụng làm viên chức làm việc tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Nghĩa là theo Luật mới, viên chức được tuyển dụng từ ngày 1/7/2020 trở đi, không thuộc 2 trường hợp đặc biệt nêu trên, hết hợp đồng xác định thời hạn sẽ không được ký hợp đồng không xác định thời hạn mà ký tiếp hợp đồng xác định thời hạn nếu đáp ứng được các yêu cầu đối với viên chức theo quy định của pháp luật.

3. Xử lý đối với viên chức tuyển dụng trước 1/7/2020 nhưng chưa có hợp đồng lao động không xác định thời hạn

Trường hợp này, Luật quy định xử lý như sau:

- Tiếp tục thực hiện hợp đồng làm việc đã ký kết;

- Sau khi kết thúc thời hạn của hợp đồng làm việc đã ký kết thì được ký kết hợp đồng làm việc không xác định thời hạn nếu đáp ứng đầy đủ các yêu cầu theo quy định của pháp luật.

4. Xử lý đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn

Bổ sung quy định:

- Trường hợp đơn vị sự nghiệp công lập còn nhu cầu, viên chức đáp ứng đầy đủ các yêu cầu theo quy định của pháp luật thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập phải ký kết tiếp hợp đồng làm việc với viên chức.

- Trường hợp không ký kết tiếp hợp đồng làm việc với viên chức thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập phải nêu rõ lý do bằng văn bản.

5. Thêm trường hợp đơn vị sự nghiệp công lập được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Trường hợp viên chức không đạt yêu cầu sau thời gian tập sự thì đơn vị sự nghiệp công lập được đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức.

*Tư vấn: Luật Việt Nam

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Cuốn mình vào việc học tập, làm thêm ở nước ngoài, có những du học...
Trong dịp Tết nguyên đán Canh Tý 2020, việc đốt pháo trái phép vẫn...
Bài cúng (văn khấn) lễ hóa vàng năm mới Canh Tý 2020 theo văn khấn...