Thứ Hai, ngày 17/02/2020 13:06 PM (GMT+7)

Nghỉ hưu do tinh giản biên chế có được chi trả BH thất nghiệp?

authorYến Linh Thứ Bảy, ngày 15/02/2020 10:40 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Nghỉ hưu do tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP có được chi trả bảo hiểm thất nghiệp? Câu hỏi của bạn đọc chế độ chi trả bảo hiểm thất nghiệp khi nghỉ hưu do tinh giản biên chế sẽ được chuyên gia tư vấn như sau.

   

Câu hỏi:

Nghỉ hưu theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP của Chính phủ có được chi trả bảo hiểm thất nghiệp?

(Bạn đọc Bùi Lê Nhàng)

Trả lời:

Trao đổi với Dân Việt về  câu hỏi của bạn đọc luật sư Nguyễn Thị Huế - Đoàn luật sư TP Hà Nội cho biết:

Căn cứ vào Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 quy định chi tiết điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp 

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;”

 nghi huu do tinh gian bien che co duoc chi tra bh that nghiep? hinh anh 2

Nghỉ hưu do tinh giản biên chế có được chi trả bảo hiểm thất nghiệp?

Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm năm 2013 là người lao động bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc gồm:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

Do vậy, căn cứ theo Điều 49 Luật Việc làm năm 2013, nếu bác Nhàng đã chấp dứt hợp đồng lao động, nghỉ hưu và được hưởng lương hưu theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP của Chính phủ sẽ không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Những câu hỏi, thắc mắc của bạn đọc về cơ chế chính sách BHXH, BHYT, lương, thưởng đối với người lao động có thể gửi về địa chỉ:

Báo Nông thôn Ngày nay/Điện tử Dân Việt Lô E2 Dương Đình Nghệ, quận Cầu Giấy, Hà Nội.

Email: bandocdanviet2010@gmail.com;

Điện thoại liên hệ: 0982340700.

Câu hỏi gửi về đề nghị ghi rõ: Dân Việt tư vấn, kèm theo số điện thoại, địa chỉ của người gửi để tòa soạn liên hệ.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Từ vụ việc Công an nổ súng tiêu diệt Tuấn "khỉ", nhiều bạn đọc thắc...
Dịch do virus Corona (Covid-19) vẫn đang có những diễn biến phức...