Chủ Nhật, ngày 24/03/2019 11:54 AM (GMT+7)

Tết Kỷ Hợi 2019: Chồng bị phạt nếu không cho vợ về quê ăn Tết?

authorBảo Linh Thứ Ba, ngày 29/01/2019 20:29 PM (GMT+7)

(Dân Việt) Tết Nguyên đán Kỷ Hợi 2019 đang đến rất gần, nhiều gia đình đã sắm sửa lễ để về quê ăn Tết cùng gia đình nội ngoại. Tuy nhiên vẫn có những người chồng và gia đình chồng ngăn cấm không cho vợ về ngoại ăn Tết.

   

Việc chồng hoặc gia đình nhà chồng cấm đoán, ngăn cản vợ về thăm bố mẹ đẻ không hề hiếm gặp trong đời sống. Thế nhưng, rất ít người biết rằng đây là một tình huống được pháp luật điều chỉnh.

Ngăn cản vợ về nhà ngoại, chồng bị phạt đến 300.000 đồng

Hiện nay, các quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực hôn nhân và gia đình được áp dụng theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ.

Điểm a khoản 1 Điều 52 của Nghị định này chỉ rõ: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng - 300.000 đồng đối với hành vi cấm thành viên gia đình ra khỏi nhà, ngăn cản thành viên gia đình gặp gỡ người thân, bạn bè hoặc có các mối quan hệ xã hội hợp pháp, lành mạnh nhằm mục đích cô lập, gây áp lực thường xuyên về tâm lý đối với thành viên đó.

Theo đó, nếu người chồng có hành vi cấm đoán, ngăn cản vợ về thăm bố mẹ đẻ, kể cả trong dịp Tết nhằm gây áp lực tâm lý thường xuyên đối với người vợ sẽ chịu mức phạt nêu trên.

Ngược lại, nếu vợ cấm đoán chồng gặp gỡ người thân, bạn bè cũng với mục đích gây áp lực tâm lý đến người chồng thì cũng sẽ chịu mức phạt tương tự.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Báo Nông thôn ngày nay/Điện tử Dân Việt nhận được phản ánh về việc...
Trong vụ việc Vinaphone bán đầu số thử nghiệm cho khách hàng, đại...
Liên quan tới vụ việc Công ty tài chính Thảo Lâm (huyện Nga Sơn,...