Thứ Ba, ngày 25/09/2018 20:19 PM (GMT+7)

Trạm thu giá BOT, từ đâu xuất hiện?

authorPV (tổng hợp) Thứ Ba, ngày 22/05/2018 08:54 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Trạm thu giá BOT, theo lý giải của Bộ GTVT, được chuyển đổi tên gọi theo quy định tại Luật Phí và lệ phí.

   

Tại sao có tên gọi Trạm thu giá BOT thay cho Trạm thu phí BOT? Trạm thu giá khác gì với Trạm thu phí?

Theo lý giải của ông Đỗ Văn Quốc – Vụ trưởng Vụ Tài chính, Bộ GTVT, việc chuyển đổi tên gọi từ phí sang giá là theo quy định của Luật Phí và lệ phí được Quốc hội ban hành ngày 25.11.2015 có hiệu lực từ ngày 1.1.2017.

Trong đó, kể từ ngày 1.1.2017, phí đường bộ sẽ được chuyển sang dịch vụ sử dụng đường bộ, khung giá và giá tối đa sẽ do Bộ GTVT và UBND các tỉnh quy định. Cụ thể, Bộ GTVT là cơ quan có thẩm quyền ban hành mức giá trần (tối đa) đối với dịch vụ sử dụng đường bộ trên quốc lộ do Bộ GTVT quản lý, UBND cấp tỉnh quy định giá đối với đường địa phương.

 tram thu gia bot, tu dau xuat hien? hinh anh 1

Trước đây các trạm BOT có tên gọi là Trạm thu phí BOT. IT

Trước khi Luật Phí và lệ phí ban hành và có hiệu lực, các dự án BOT giao thông được quản lý dưới hình thức là phí, Bộ Tài chính là cơ quan có thẩm quyền ban hành mức phí và chế độ quản lý sử dụng.

Trong đó, mỗi dự án BOT được Bộ Tài chính ban hành một thông tư riêng để áp dụng thu phí cụ thể và mức phí nằm trong quy định chung tại Thông tư 159/2013 của Bộ Tài chính.

Sau khi Luật Phí và lệ phí được Quốc hội ban hành, căn cứ Nghị định 149/2016 của Chính phủ, ngày 15.11.2016, Bộ GTVT đã ban hành Thông tư 35/2016 quy định mức giá tối đa dịch vụ sử dụng đường bộ các dự án đầu tư xây dựng đường bộ để kinh doanh do Bộ GTVT quản lý.

Mức giá cụ thể cho dịch vụ sử dụng đường bộ đối với từng dự án được Bộ GTVT và nhà đầu tư, doanh nghiệp dự án thống nhất tại hợp đồng dự án trên nguyên tắc không vượt mức giá tối đa quy định tại Điều 6 của Thông tư 35/2016.

 tram thu gia bot, tu dau xuat hien? hinh anh 2

Nhưng hiện nay, các trạm BOT đã được đổi tên thành Trạm thu giá BOT. PLO.

“Về bản chất, khi chuyển từ thu phí BOT sang thu giá BOT, Bộ GTVT là cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh giá khi có các yếu tố về giá biến động, còn điều chỉnh phí là thẩm quyền của Bộ Tài chính” – lãnh đạo Vụ Tài chính, Bộ GTVT thông tin.

Tuy nhiên, theo các chuyên gia, cả hai thuật ngữ “thu phí và thu giá” đều chỉ việc thu phí sử dụng đường bộ để hoàn vốn cho các dự án BOT giao thông.

Từ ngày 1.1.2017 trở về trước, tất cả các dự án có thu phí BOT đều dùng khái niệm “thu phí”. Thẩm quyền quyết định mức phí thuộc về Bộ Tài chính và mỗi dự án sẽ có một thông tư riêng về việc thu phí, mức phí cũng như lộ trình tăng phí.

Khi khái niệm “thu phí BOT” được chuyển thành “thu giá BOT”,  thẩm quyền quyết định được giao về cho Bộ GTVT.

Khi đó, quyền quyết định thu giá BOT được chuyển về Bộ GTVT.

Xem bình luận
Chẳng hiểu xã hội bây giờ ra sao. Đừng trách con trẻ ăn nói không ra chữ, ngay Quan chức cấp cao còn...
Bình luận có 0 phản hồi
Bộ giao thông vận tải lại định tham gia vào cải cách tiếng Việt cùng với ông Bùi Hiền thì phải....
Bình luận có 0 phản hồi
Từ đâu? từ chỗ thiếu hụt nên tận dụng tất cả các nguồn có thể thu lợi, vậy thôi!
Bình luận có 0 phản hồi
Lập lờ đánh lận con đen...dốt nát về chữ nghĩa !
Bình luận có 0 phản hồi
Thêm chữ "đỗ" sau giá.
Bình luận có 0 phản hồi
Gọi như thế nào thì vẫn là thu tiền, tóm lại nỗi khổ vẫn đè lên lưng người lao động.
Bình luận có 0 phản hồi

TIN ĐỌC NHIỀU

Trong lễ quốc tang Chủ tịch nước Trần Đại Quang, Bộ VHTTDL đề nghị...
Trong Lễ Quốc tang Chủ tịch nước Trần Đại Quang, công sở trong phạm...
Một số bạn đọc đặt câu hỏi, tại Việt Nam, khi tổ chức quốc tang có...