Thứ Năm, ngày 19/09/2019 05:08 AM (GMT+7)

Cấp đổi thẻ Căn cước công dân phải mang theo giấy tờ gì?

authorBảo Yến Thứ Sáu, ngày 14/06/2019 06:58 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Tôi muốn làm thẻ căn cước công dân cần phải mang theo những giấy tờ gì? (Bạn đọc: hoamai….@gmail.com).

   

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn đọc, luật sư Phạm Thị Bích Hảo – Đoàn luật sư TP. Hà Nội giải đáp:

Thứ nhất, Cấp thẻ căn cước công dân

Điều 19 Luật Căn cước công dân quy định người được cấp thẻ Căn cước công dân và số thẻ Căn cước công dân như sau:

1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.

2. Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân.

Nơi cấp thẻ Căn cước công dân

Công dân có thể lựa chọn một trong các nơi sau đây để làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân: Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;  Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương; Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân trong trường hợp cần thiết.

Bạn đọc lưu ý độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân. Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi. Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Thứ hai, các trường hợp đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân quy định tại Điều 23 Luật căn cước công dân 2014.

1. Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

a) Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này;

b) Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

d) Xác định lại giới tính, quê quán;

đ) Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

e) Khi công dân có yêu cầu.

2. Thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

a) Bị mất thẻ Căn cước công dân;

b) Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

Trình tự, thủ tục đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân quy định tại Điều 24 Luật căn cước công dân năm 2014.

Như vậy, khi bạn có nhu cầu cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân thì cần phải tuân thủ theo quy định của pháp luật. Bạn đến Công an nhân dân cấp quận, huyện để thực hiện thủ tục. Cấp đổi thẻ Căn cước công dân phải mang theo giấy tờ

- Sổ hộ khẩu. (giấy tờ hợp pháp về những thông tin ghi trong mẫu tờ khai)

- Bản sao văn bản của cơ quan có thẩm quyền về việc thay đổi thông tin họ, chữ đệm, tên, đặc điểm nhận dạng, xác định lại giới tính, quê quán, có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân và thẻ Căn cước công dân đã sử dụng (trong trường hợp đổi thẻ)

- Đối với người đang ở trong Quân đội nhân dân, Công an dân dân thì cần mang theo Giấy chứng minh do Quân đội nhân dân, Công an nhân dân cấp kèm theo Giấy giới thiệu của thủ trưởng đơn vị.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Từ sự việc bé trai 6 tuổi tử vong do bị bỏ quên trên xe đưa đón học...