Thứ Năm, ngày 08/12/2016 19:57 PM (GMT+7)

Chế độ ưu đãi trong giáo dục đối với người có công

authorLê Chiên (ghi) Thứ Tư, ngày 07/10/2015 09:34 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Bạn đọc Nguyễn Văn Hữu (Bắc Giang) hỏi: Đề nghị cho biết ai thuộc diện được hưởng chế độ ưu đãi trong giáo dục đối với người có công và con của họ? Mức ưu đãi thế nào?

   

Luật sư Nguyễn Hồng Bách (Công ty Luật Hồng Bách) trả lời:

Đối tượng được hưởng chế độ ưu đãi trong giáo dục đối với người có công và con của họ được quy định tại Điều 2, Thông tư số 36/2015/TT-BLĐTBXH, có hiệu lực thi hành từ ngày 12.11.2015. Theo đó, đối tượng áp dụng ưu đãi gồm học sinh, sinh viên là:

a) Con của người có công với cách mạng quy định tại Điều 1 của thông tư này (bao gồm: Con của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, con của Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; con của người hoạt động cách mạng trước ngày 1.1.1945; con của người hoạt động cách mạng từ ngày 1.1.1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; con của liệt sĩ; con của thương binh;  con của bệnh binh; con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học -  sau đây gọi chung là học sinh) đang học tại các cơ sở giáo dục mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông, giáo dục thường xuyên (đối với các học viên học theo chương trình trung học cơ sở, trung học phổ thông), phổ thông dân tộc nội trú, trường dự bị đại học, trường năng khiếu, trường lớp dành cho người tàn tật, khuyết tật thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.

b) Người có công với cách mạng và con của họ quy định tại Điều 1 của thông tư này (gọi chung là sinh viên) theo học tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp có khóa học từ 1 năm trở lên hoặc cơ sở giáo dục đại học thuộc hệ thống giáo dục quốc dân (gọi chung là các cơ sở giáo dục nghề nghiệp, đại học).

Lưu ý: Học sinh, sinh viên thuộc nhiều diện được hưởng chế độ ưu đãi trong giáo dục đào tạo thì chỉ hưởng một chế độ ưu đãi mức cao nhất; sinh viên cùng một lúc học ở nhiều cơ sở giáo dục nghề nghiệp, đại học hoặc nhiều khoa, nhiều ngành trong cùng một cơ sở giáo dục nghề nghiệp, đại học thì chỉ được hưởng một chế độ ưu đãi mức cao nhất tại một cơ sở giáo dục nghề nghiệp, đại học… Các chế độ ưu đãi trong giáo dục đào tạo theo quy định tại thông tư này không thay thế chế độ học bổng chính sách, chế độ học bổng khuyến khích học tập và rèn luyện theo quy định hiện hành.

Chế độ ưu đãi  gồm: Trợ cấp ưu đãi hàng năm; trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

Xem bình luận
Cho hỏi con thương binh học liên thông đại học thì có được hưởng chế độ ưu đãi trong giáo dục không?
Bình luận có 0 phản hồi

TIN ĐỌC NHIỀU

“Không biết”, “không nhớ” những câu trả lời dửng dưng, lạnh lùng...
UBND TP.Biên Hòa đã có văn bản đề nghị Công ty Cổ phần Vật liệu Xây...
Hành động của Nguyễn Thành Dũng, nghi can vụ dí roi điện hành hạ bé...