Thứ Tư, ngày 07/12/2016 16:36 PM (GMT+7)
Chủ Nhật, ngày 01/05/2016 09:02 AM (GMT+7)

Không cho CSGT trưng dụng xe sẽ bị phạt thế nào?

Tôi nghe nói cảnh sát giao thông được trưng dụng phương tiện người dân khi có tình huống khẩn cấp như cấp cứu nạn nhân, truy bắt tội phạm… Nếu vì nhiều lý do cá nhân, tôi không cho cảnh sát trưng dụng tài sản của mình sẽ bị xử lý như thế nào? (Hải Tuấn)

   

 khong cho csgt trung dung xe se bi phat the nao? hinh anh 1

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Khoản 6 Điều 5 Thông tư 01/2016 của Bộ Công an quy định cán bộ tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ thực hiện các nhiệm vụ của lực lượng cảnh sát nhân dân có quyền được trưng dụng các loại phương tiện giao thông; phương tiện thông tin liên lạc; các phương tiện, thiết bị kỹ thuật khác của cơ quan, tổ chức, cá nhân và người điều khiển, sử dụng các phương tiện, thiết bị đó theo quy định của pháp luật.

Khoản 15 Điều 15 Luật Công an nhân dân cũng quy định lực lượng công an nhân dân có quyền huy động, trưng dụng theo quy định của pháp luật phương tiện thông tin, phương tiện giao thông, phương tiện khác và người đang sử dụng, điều khiển phương tiện đó trong trường hợp cấp bách để bảo vệ an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội hoặc để ngăn chặn hậu quả thiệt hại cho xã hội đang xảy ra hoặc có nguy cơ xảy ra.

Điều 24 Luật trưng mua, trưng dụng tài sản quy định: Bộ trưởng Tài chính, Bộ trưởng Quốc phòng, Bộ trưởng Công an, Bộ trưởng Giao thông vận tải, Bộ trưởng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Bộ trưởng Y tế, Bộ trưởng Công thương, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn của mình quyết định trưng dụng tài sản là nhà, đất và tài sản khác gắn liền với đất, máy móc, thiết bị, phương tiện giao thông vận tải, thông tin liên lạc và phương tiện kỹ thuật khác.

Như vậy, khi có quyết định của Bộ trưởng Công an, cảnh sát giao thông có quyền được trưng dụng các loại phương tiện giao thông trong trường hợp cấp bách để bảo vệ an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội hoặc để ngăn chặn hậu quả thiệt hại cho xã hội đang xảy ra hoặc có nguy cơ xảy ra.

Điều 31 Luật trưng mua, trưng dụng tài sản có quy định trong trường hợp quyết định trưng dụng tài sản đã được thực hiện theo đúng quy định của pháp luật mà người có tài sản trưng dụng không chấp hành thì người quyết định trưng dụng tài sản ra quyết định cưỡng chế thi hành và tổ chức cưỡng chế thi hành hoặc giao cho Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có tài sản trưng dụng tổ chức cưỡng chế thi hành.

Trường hợp có quyết định cưỡng chế thi hành đúng theo quy định mà chủ tài sản dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thì có thể bị xem xét trách nhiệm hình sự về tội Chống người thi hành công vụ theo Điều 257 của Bộ luật Hình sự.

Luật sư Đỗ Trọng Linh (Công ty Luật Bảo An, Hà Nội)

Theo Luật sư Đỗ Trọng Linh (VNE)
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Sau khi đi chợ về lúc rạng sáng, ông Vững bàng hoàng phát hiện cháu...
Vào lúc 17h hôm nay (6.12), tại chi nhánh một ngân hàng ở đường Mai...
Công an đã mời giám đốc một công ty bảo vệ tại địa bàn Q.Tân Bình...