Thứ Ba, ngày 06/12/2016 17:44 PM (GMT+7)
Chủ Nhật, ngày 24/07/2016 08:38 AM (GMT+7)

Xe ưu tiên có bị giới hạn tốc độ không?

Tôi thấy các phương tiện được ưu tiên như xe cấp cứu, xe công an chạy với tốc độ rất nhanh làm người đi đường nhiều khi phải tránh rất vội nên dễ gây nguy hiểm. Xin hỏi pháp luật có quy định tốc độ tối đa xe ưu tiên được phép chạy không? (Vũ Minh Anh)

   

 xe uu tien co bi gioi han toc do khong? hinh anh 1

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Điều 22 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về quyền ưu tiên của một số loại xe như sau:

“1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

đ) Đoàn xe tang.

2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.

3. Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên” .

Như vậy, theo quy định tại khoản 2 Điều 22 Luật Giao thông đường bộ vừa trích dẫn ở trên thì khi đi làm nhiệm vụ các xe ưu tiên không bị hạn chế tốc độ.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình - Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội

Theo Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình (VNE)
Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Sau khi rủ bé gái sử dụng ma túy, Duy đã thực hiện hành vi giao...
Sau khi đi chợ về lúc rạng sáng, ông Vững bàng hoàng phát hiện cháu...
Công an đã mời giám đốc một công ty bảo vệ tại địa bàn Q.Tân Bình...