Thứ Bảy, ngày 16/12/2017 10:53 AM (GMT+7)

“Hồn nhiên” rao bán hàng trên mạng facebook có vi phạm pháp luật?

authorLê Chiên (thực hiện) Thứ Tư, ngày 07/06/2017 13:18 PM (GMT+7)

(Dân Việt) Hiện nay, trên mạng xã hội facebook xuất hiện nhiều thông tin rao bán hàng. Vậy việc rao bán hàng đó có phải thực hiện quy định gì không? Đó là câu hỏi mà nhiều bạn đọc đặt ra với Dân Việt.

   

Chúng tôi đã có cuộc trao đổi với luật sư Phạm Thị Bích Hảo (Giám đốc Công ty Luật Đức An, Hà Nội) xung quanh vấn đề nà. Luật sư Hảo cho biết:

Nhà nước không cấm việc bán hàng qua mạng xã hội, tuy nhiên việc bán hàng trên mạng xã hội cũng phải thực hiện đúng quy định của pháp luật.

Bán hàng trên mạng xã hội Facebook là một hình thức kinh doanh thương mại điện tử. Hoạt động thương mại điện tử được quy định tại Nghị định số 52/2013/NĐ-CP, theo đó đối tượng áp dụng là thương nhân, tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động thương mại điện tử trên lãnh thổ Việt Nam, bao gồm: Thương nhân, tổ chức cá nhân Việt Nam; cá nhân nước ngoài cư trú tại Việt Nam; thương nhân, tổ chức nước ngoài có sự hiện diện tại Việt Nam thông qua hoạt động đầu tư, lập chi nhánh, văn phòng đại diện hoặc thiết lập website dưới tên miền Việt Nam.

 “hon nhien” rao ban hang tren mang facebook co vi pham phap luat? hinh anh 1

 Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật Đức An, Hà Nội.

Theo quy định tại Thông tư 47/2014/TT-BCT quy định về quản lý website thương mại điện tử, các mạng xã hội có một trong các hình thức hoạt động sau sẽ phải tiến hành thủ tục đăng ký với Bộ Công Thương dưới hình thức sàn giao dịch TMĐT, bao gồm: website cho phép người tham gia được mở các gian hàng trên đó để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ; website cho phép người tham gia được lập các website nhánh để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ; website có chuyên mục mua bán, trên đó cho phép người tham gia đăng tin mua bán hàng hóa và dịch vụ.

Khi bán hàng trên mạng xã hội phải thực hiện quy định tại Điều 37 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về trách nhiệm của người bán trên sàn giao dịch thương mại điện tử. Cụ thể như sau:

- Cung cấp đầy đủ và chính xác các thông tin quy định tại Điều 29 Nghị định này cho thương nhân, tổ chức cung cấp dịch vụ sàn giao dịch thương mại điện tử khi đăng ký sử dụng dịch vụ;

- Cung cấp đầy đủ thông tin về hàng hóa, dịch vụ theo quy định từ Điều 30 đến Điều 34 Nghị định này khi bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ trên sàn giao dịch thương mại điện tử;

- Đảm bảo tính chính xác, trung thực của thông tin về hàng hóa, dịch vụ cung cấp trên sàn giao dịch thương mại điện tử;

- Thực hiện các quy định tại Mục 2 Chương II Nghị định này khi ứng dụng chức năng đặt hàng trực tuyến trên sàn giao dịch thương mại điện tử;

- Cung cấp thông tin về tình hình kinh doanh của mình khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phục vụ hoạt động thống kê thương mại điện tử;

- Tuân thủ quy định của pháp luật về thanh toán, quảng cáo, khuyến mại, bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ, bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng và các quy định của pháp luật có liên quan khác khi bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ trên sàn giao dịch thương mại điện tử;

- Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật.”

Tóm lại việc bán hàng trên mạng xã hội facebook phải thực hiện các quy định tại Nghị định số 52/2013/NĐ-CP; Thông tư 47/2014/TT-BCT và các quy định khác có liên quan đến kinh doanh; sử dụng dịch vụ Internet…

Tuy nhiên ở đây cũng phải phân biệt việc bán hàng trên Facebook với mục đích kinh doanh và việc ai đó có món đồ (giá trị nhỏ) không sử dụng mà muốn bán. Trường hợp này người đưa thông tin bán món đồ đó không phải thực hiện các nghĩa vụ đăng ký, kê khai.

Vậy bán hàng trên Facebook cũng phải nộp thuế, thưa luật sư?

Theo nguyên tắc của Luật Quản lý thuế, đã kinh doanh thì phải thực hiện nghĩa vụ thuế đối với nhà nước. Đó là quyền và nghĩa vụ của bất cứ cá nhân hay doanh nghiệp nào. Như vậy, nếu mạng xã hội có hoạt động dưới hình thức sàn giao dịch TMĐT thì người bán hàng trên đó cũng phải thực hiện nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật. Việc kê khai thuế, cách thức thu thuế, mức thuế, loại thuế, … được áp dụng theo các quy định pháp luật hiện hành về thuế và quản lý thuế.

Như tôi đã nói trên, Khoản 7, Điều 37 Nghị định 52/2013/NĐ-CP quy định về trách nhiệm của người bán trên sàn giao dịch thương mại điện tử là phải “Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật”. Như vậy, người bán hàng trên facebook cũng phải thực hiện việc nộp thuế. Tuy nhiên, do kinh doanh trên Facebook là hình thức mới, ngành thuế phải đẩy mạnh tuyên truyền để người kinh doanh thực hiện nghĩa vụ nộp thuế theo đúng quy định của pháp luật 

Việc kê khai thuế, cách thức thu thuế, mức thuế, loại thuế… được áp dụng theo các quy định pháp luật hiện hành về thuế và quản lý thuế.

Vậy người bán hàng trên facebook vi phạm thì xử lý thế nào?

Tùy theo tính chất, mức độ và hình thức vi phạm thì sẽ có chế tài xử lý tương ứng với hành vi vi phạm đó.

Ví dụ anh bán hàng giả mà chưa đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định số 185/2013/NĐ-CP, sửa đổi bổ sung bởi Nghị Định124/2015/NĐ-CP; nếu vi phạm quy định về thuế thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 129/2013/NĐ-CP

Cảm ơn luật sư!

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Bộ trưởng Bộ GTVT Nguyễn Văn Thể đã có kết luận về việc thu giá...
Theo quy định mới về bảo hiểm xã hội (BHXH), mức đóng bảo hiểm xã...