Chủ đề nóng

Bỏ 5 triệu mua thực phẩm chức năng chữa vảy nến, người phụ nữ bị hoại tử nặng

Bạch Dương Thứ sáu, ngày 12/08/2022 15:09 PM (GMT+7)
Aa Aa+
Bệnh viện Da Liễu TP.HCM vừa cứu sống một trường hợp hoại tử thượng bì nhiễm độc (hội chứng Lyell) nặng, tiên lượng tỷ lệ tử vong lên tới 50%.
Bình luận 0
Bỏ 5 triệu mua thực phẩm chức năng chữa vảy nến, người phụ nữ bị hoại tử nặng - Ảnh 1.

Bác sĩ đang thăm khám cho bệnh nhân. Ảnh: BVCC

Bệnh nhân Vũ Thị H. (25 tuổi ngụ tại tỉnh Lâm Đồng) đến Bệnh Da Liễu TP.HCM trong tình trạng cơ thể mệt, trên da xuất hiện các ban đỏ, bóng nước và vết trợt chiếm hơn 60% diện tích cơ thể, kèm theo tổn thương niêm mạc mắt, miệng, mũi…

Khai thác bệnh sử, bệnh nhân cho biết mình có bệnh vảy nến, được người quen giới thiệu một số loại thực phẩm chức năng để điều trị, tăng cường sức đề kháng, làm đẹp da, thải độc tố… nên chị đã mua bộ gồm 7 sản phẩm thực phẩm chức năng với giá gần 5 triệu đồng. Sau khi sử dụng được khoảng 5 – 7 ngày thì xuất hiện các nốt ban nhỏ, lấm tấm nhưng người bán nói là sản phẩm đang phát huy tác dụng thải độc tố nên chị tiếp tục sử dụng.

Đến khoảng ngày thứ 18, trong miệng chị xuất hiện nhiều mụn nước, cơ thể mệt mỏi, sốt li bì, xuất hiện nhiều vết trợt ngoài da…, chị tưởng sốt siêu vi nên tự mua thuốc hạ sốt về uống nhưng tình trạng không cải thiện, các vết trợt da to hơn, nổi thành từng bọc nước. 

Hoảng sợ, chị gọi cho người bán nhưng vẫn được trả lời là không sao, cơ thể đang thải độc tố. Đến ngày hôm sau, chị đau nhức toàn thân, không chịu nổi phải đi cấp cứu tại một bệnh viện đa khoa và được giới thiệu qua Bệnh viện Da Liễu TP.HCM.

BS.CK2 Nguyễn Trúc Quỳnh, Khoa Lâm sàng 1, Bệnh viện Da Liễu TP.HCM cho biết, bệnh nhân Vũ Thị H được chẩn đoán là hoại tử thượng bì nhiễm độc (hội chứng Lyell) do sử dụng thực phẩm chức năng.

"Hoại tử thượng bì nhiễm độc là một phản ứng dị ứng thuốc nặng. Nguyên nhân là do sự đáp ứng miễn dịch bất thường của cơ thể với một vài loại thuốc hoặc chất chuyển hóa trong thuốc. Đặc trưng của triệu chứng này là hình thành nhiều bọng nước với tổn thương trên 30% diện tích cơ thể, nguy cơ tử vong khoảng 30%-50%. Với bệnh nhân Vũ Thị H., do thời gian sử dụng thực phẩm chức năng khá lâu (18-21 ngày theo lời bệnh nhân), nhập viện trễ, các vết trợt da chiếm hơn 60% cơ thể nên nguy cơ tử vong cao, lên tới 50%", bác sĩ Trúc Quỳnh thông tin.

Bệnh nhân được chăm sóc tích cực, điều trị corticoid liều cao, kháng sinh mạnh, bù điện giải, bù dinh dưỡng…, hội chẩn toàn bệnh viện, chuyên khoa mắt, tai mũi họng, chuyên khoa bỏng, sau hơn 5 tuần điều trị tích cực, bệnh nhân đã lành các tổn thương da, tình trạng ổn định.

Thời gian qua, Bệnh viện Da Liễu TP.HCM tiếp nhận khá nhiều trường hợp dị ứng với thuốc, thực phẩm chức năng trong đó có nhiều trường hợp nặng phải nhập viện điều trị. Bác sĩ Trúc Quỳnh cho biết, bản thân các dược thảo, chế phẩm bắt nguồn từ thực phẩm có trong thực phẩm chức năng không gây dị ứng nhưng các tá dược hay chất bảo quản có trong thực phẩm chức năng đều có nguy cơ gây dị ứng, thậm chí gây dị ứng rất nặng. Do đó, cũng giống như thuốc, thực phẩm chức năng cũng gây dị ứng và trong trường hợp này cũng có thể gọi là "dị ứng thuốc".

Dị ứng thuốc hay dị ứng thực phẩm chức năng biểu hiện bằng nhiều dạng. Nặng nhất là sốc phản vệ, hoại tử thượng bì nhiễm độc… có thể gây chết người. Hoặc biểu hiện nhẹ hơn ở nhiều cơ quan khác nhau: trên da nổi mề đay, mẩn ngứa; trên hệ hô hấp gây khó thở, hen suyễn; trên hệ tiêu hóa đau bụng, nôn mửa, tiêu chảy; trên mắt bị viêm đỏ kết mạc...

Bỏ 5 triệu mua thực phẩm chức năng chữa vảy nến, người phụ nữ bị hoại tử nặng - Ảnh 3.

Bệnh nhân nhập viện trong tình trạng hoại tử 60% diện tích da cơ thể. Ảnh: BVCC

Bác sĩ khuyến cáo người dân không tùy tiện sử dụng thuốc, thực phẩm chức năng, chỉ dùng thuốc khi thật sự cần thiết và phải có chỉ định của bác sĩ, luôn cảnh giác rằng nguy cơ dị ứng có thể xảy ra.

Khi đang dùng thuốc hay bất cứ thực phẩm chức năng nào nếu xảy ra các phản ứng bất thường như ngứa, phát ban, nổi mề đay, khó thở, hoặc cảm thấy rất khó chịu thì ngưng ngay thuốc đó và đến ngay bệnh viện để được thăm khám.

Hội chứng Lyell hay còn gọi là hoại tử thượng bì nhiễm độc, là một phản ứng nặng của da và niêm mạc, có khả năng đe dọa tính mạng. Bệnh thường xảy ra ở những bệnh nhân có tiền sử sử dụng thuốc trước đó khoảng1-4 tuần. Bệnh thường khởi phát đột ngột với các triệu chứng ban đầu như: sốt cao, nhức đầu, cơ thể nhức mỏi; sau đó sẽ xuất hiện những dát đỏ trên mặt, cổ và thân và lan rộng ra phần còn lại của cơ thể. Khi bệnh tiến triển, những dát đỏ trở nên sẫm màu, hình thành mụn nước, bóng nước, vết trợt da trên diện rộng, giống như bị bỏng… Tổn thương da gây đau rất nhiều.

Ngoài tổn thương trên da, bệnh nhân còn tổn thương mắt nguy cơ gây viêm dính kết mạc, loét giác mạc, nặng hơn có thể gây mù lòa nếu không điều trị kịp thời, tổn thương niêm mạc môi, miệng, họng gây khó khăn trong việc ăn uống dẫn đến cơ thể suy kiệt và tổn thương niêm mạc sinh dục… Bệnh nhân thường tử vong do các biến chứng như nhiễm khuẩn huyết, nhiễm khuẩn phổi, rối loạn nước, điện giải, xuất huyết tiêu hóa, dinh dưỡng kém…

Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem