Chủ đề nóng

Đóng BHXH không liên tục, tính thời gian đóng thế nào?

Chinhphu.vn Chủ nhật, ngày 11/04/2021 09:02 AM (GMT+7)
Aa Aa+
Khi ngừng đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) 1 năm, người tham gia đóng BHXH tự nguyện có được tính thời gian đã đóng BHXH trước đó hay phải đóng lại từ đầu?
Bình luận 0

Bà Cẩm Tú đóng BHXH được 8 tháng sau đó nghỉ việc ở nhà, không đóng BHXH trong 1 năm. 

Bà Tú hỏi, sau khi chuyển sang đóng BHXH tự nguyện bà được đóng tiếp vào 8 tháng đã đóng trước đó hay phải đóng BHXH lại từ đầu?

Trả lời: 

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Khoản 5 Điều 3 Luật BHXH năm 2014 có quy định về thời gian đóng BHXH như sau:

"Thời gian đóng BHXH là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng BHXH không liên tục thì thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH".

Do vậy, thời gian đóng BHXH tự nguyện của bà vẫn được tính vào tổng quá trình đóng BHXH và được cộng nối với quá trình đóng BHXH bắt buộc trước đó để làm căn cứ tính hưởng các chế độ BHXH khi đủ điều kiện.


Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem