Chủ đề nóng

Trường hợp đủ tuổi nghỉ hưu vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Phương Minh/laodong.vn Thứ bảy, ngày 03/09/2022 18:04 PM (GMT+7)
Aa Aa+
Khi người lao động hưởng lương hưu, sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Vậy trường hợp nào đủ tuổi nghỉ hưu vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp?
Bình luận 0

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 49 Luật Việc làm 2013:

Người lao động quy định tại Khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

Trường hợp đủ tuổi nghỉ hưu vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp - Ảnh 1.

Ảnh minh họa.

Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 43 của Luật này;

Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 của Luật này;

Như vậy, khi được hưởng lương hưu thì người lao động sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa. Do đó, sẽ có 2 trường hợp sau:

Người lao động đủ tuổi nghỉ hưu nhưng không được hưởng lương hưu hàng tháng thì bạn vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Người lao động được hưởng lương hưu hàng tháng thì sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa.

Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem