Thứ Ba, ngày 24/04/2018 19:45 PM (GMT+7)

Chi tiết tiểu sử và quá trình công tác của tân Chủ tịch Hội Nông dân VN

authorDân Việt Thứ Sáu, ngày 12/01/2018 14:30 PM (GMT+7)

(Dân Việt) Cùng Dân Việt nhìn lại chi tiết tiểu sử và quá trình công tác của tân Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam Thào Xuân Sùng dưới đây.

   

 chi tiet tieu su va qua trinh cong tac cua tan chu tich hoi nong dan vn hinh anh 1

Ông Thào Xuân Sùng  tân Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam.

Họ và tên: Thào Xuân Sùng

Tên thường gọi: Thào Xuân Sùng

Ngày sinh: 29/11/1958

Giới tính: Nam

Dân tộc: Mông

Tôn giáo: Không

Quê quán: Xã Long Hẹ, huyện Thuận Châu, Sơn La

Nơi ở hiện nay: Số 8 Đặng Thai Mai, Tây Hồ, Hà Nội.

Ngày được tuyển dụng làm cán bộ, công chức: 01/01/1980.

Ngày vào Đảng: 12/7/1984, ngày chính thức: 12/01/1986.

Trình độ:

+Văn hóa: 10/10

+Chuyên môn: Tiến sỹ khoa học Lịch sử Đảng

+Lý luận chính trị: Cử nhân

+Ngoại ngữ: Pháp B

Quá trình công tác:

Từ tháng 7/1979-7/1984: Được tuyển dụng làm nhận viên hợp đồng, sau đó làm cán bộ Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy và học Đại học Lý luận Mác – Lê nin chuyện ngành Khoa học Lịch sử Đảng tại Viện nghiên cứu Chủ nghĩa Mác – Lê nin và tư tưởng Hồ Chí Minh, nay thuộc Học viện Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh.

Từ tháng 8/1984- 3/1986: Làm cán bộ nghiên cứu tuyên truyền Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Sơn La.

Từ tháng 4/1986-5/1987: Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh đoàn, Trưởng ban Tuyên huấn, An ninh – Quốc phòng Tỉnh đoàn Sơn La. Học Trường Đoàn cao cấp BKIII Liên Xô.

Từ tháng 5/1987-10/1992: Ủy viên BCH TW Đoàn, Bí thư Tỉnh đoàn Sơn La; Đại biểu HĐND tỉnh, Trưởng Ban Văn hóa – Xã hội.

Từ tháng 11/1992-11/1993: Tỉnh ủy viên, Ủy viên Ban Thường vụ TW Đoàn, Bí thư Tỉnh đoàn Sơn La; Đại biểu HĐND tỉnh, Trưởng Ban Văn hóa – Xã hội.

Từ tháng 11/1993-12/1994: Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy Mường La; Đại biểu HĐND tỉnh, Trưởng Ban Văn hóa – Xã hội.

Từ tháng 12/1994-5/1996: Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Sơn La; Đại biểu HĐND tỉnh; Học viên Học viện Hành chính Quốc gia.

Từ tháng 6/1996-11/1999: Ủy viên BTV Tỉnh ủy; Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Sơn La; Đại biểu HĐND tỉnh Sơn La.

Từ tháng 11/1999-12/2000: Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Sơn La; Học viên Học  viện Quốc phòng.

Từ tháng 12/2000-6/2002: Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Sơn La. Đại biểu Quốc hội khóa XI, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Sơn La.

Từ tháng 6/2002-10/2002: Quyền Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Sơn La.

Từ tháng 10/2002-01/2011: Bí thư Tinh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Sơn La. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ X của Đảng, được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Đại biểu Quốc hội khóa XII, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Sơn La.

Từ tháng 1/2011-6/2012: Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Sơn La. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XI của Đảng được bầu vào Ban chấp hành Trung ương Đảng, Đại biểu Quốc hội khóa XII, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội khóa XIII tỉnh Sơn La.

Từ tháng 6/2012-12/2017: Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban và Phó Trưởng ban Thường trực Ban Dân vận Trung ương, Đại biểu Quốc hội khóa XIV

Từ tháng 1/2018 đến nay: Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Đảng đoàn Hội Nông dân Việt Nam, Đại biểu Quốc hội khóa XIV

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Đó là đánh giá chung của nhiều đại biểu tại Diễn đàn Khuyến nông...
Mặc dù đã ở tuổi 65 nhưng ông Nguyễn Văn Linh, ở xóm 9, xã Hồi...
Cùng với việc cung cấp danh tính 5 người bị tạm giữ, sáng nay Công...