Chủ đề nóng

Ép buộc người khác uống rượu, bia bị phạt đến 6 triệu đồng kể từ ngày 15/11

Bảo Linh Thứ hai, ngày 05/10/2020 08:15 AM (GMT+7)
Aa Aa+
Mới đây, trên các diễn đàn mạng xã hội chia sẻ thông tin về việc ép người khác uống rượu bia sẽ bị phạt đến 6 triệu đồng. Đây là nội dung quan trọng được quy định tại Nghị định 117/2020/NĐ-CP.
Bình luận 0

Nghị định 117 sẽ thay thế Nghị định 176/2013/NĐ-CP. Nghị định này đã bổ sung nhiều hành vi xử phạt vi phạm uống rượu, bia và địa điểm không uống rượu, bia mà so với trước chưa quy định.

Cụ thể, tại Điều 30 Nghị định 117 quy định mức xử phạt vi phạm đối với hành vi vi phạm về uống rượu, bia và địa điểm không uống rượu, bia như sau:

Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

Thực hư thông tin ép buộc người khác uống rượu, bia bị phạt đến 6 triệu đồng ? - Ảnh 1.

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

Uống rượu, bia tại địa điểm không uống rượu, bia theo quy định của pháp luật (cơ sở y tế, cơ sở giáo dục trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập).

Xúi giục, kích động, lôi kéo người khác uống rượu bia.

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

Uống rượu, bia ngay trước, trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập.

Ép buộc người khác uống rượu, bia.

Bên cạnh đó, tại Điều 5 Luật Phòng, chống tác hại của rượu bia cũng quy định hành vi xúi giục, kích động, lôi kéo, ép buộc người khác uống rượu, bia; người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia; Bán, cung cấp, khuyến mại rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi là hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống tác hại của rượu, bia.

Nghị định 117/2020/NĐ-CP có hiệu lực ngày 15/11/2020.

Như vậy, từ ngày 15/11, người nào có hành vi ép buộc người khác uống rượu, bia sẽ bị phạt đến 3 triệu đồng và phạt tiền từ 500.000 đồng đến 3 triệu đồng đối với hành vi xúi giục, kích động, lôi kéo người khác uống rượu bia

Tuy nhiên, mức phạt tiền đối với hành vi trên chỉ áp dụng đối với cá nhân vi phạm, còn đối với tổ chức có hành vi vi phạm nêu trên sẽ bị phạt tiền bằng 2 lần mức phạt tiền đối với cá nhân (tức là 6 triệu đồng).

Ngoài ra, Nghị định 117/2020/NĐ-CP còn quy định phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi bán rượu, bia tại địa điểm không bán rượu, bia theo quy định của pháp luật; mở mới điểm bán rượu, bia để tiêu dùng tại chỗ trong bán kính 100 m tính từ khuôn viên của cơ sở y tế, nhà trẻ, trường mẫu giáo, trường mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông.

Phạt đến 40 triệu đồng đối với hành vi quảng cáo rượu có độ cồn từ 5,5 độ đến dưới 15 độ và bia có độ cồn từ 5,5 độ trở lên trong các chương trình , hoạt động văn hóa, sân khấu, điện ảnh, thể thao hoặc các phương tiện quảng cáo ngoài trời. Đối với tổ chức có hành vi vi phạm nêu trên sẽ bị phạt tiền bằng 2 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem