Chủ đề nóng

Làm thẻ căn cước gắn chíp tại nơi tạm trú có bắt buộc phải có sổ tạm trú?

Bảo Yến Thứ sáu, ngày 19/03/2021 08:15 AM (GMT+7)
Aa Aa+
Công dân tạm trú muốn làm thẻ căn cước tại Hà Nội có bắt buộc phải có sổ tạm trú hay chỉ cần khai báo tạm trú? Có quy định tạm trú thời gian bao lâu mới được làm thẻ căn cước tại Hà Nội không?
Bình luận 0

Làm thẻ căn cước gắn chíp tại Hà Nội có bắt buộc phải có sổ tạm trú?

Trao đổi với Dân Việt về câu hỏi "làm thẻ căn cước gắn chíp tại Hà Nội có bắt buộc phải có sổ tạm trú?" luật sư Trần Thế Anh – Công ty luật XTVN, Đoàn luật sư TP Hà Nội cho hay:

Trình tự, thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân được quy định tại Điều 12 và 13 Thông tư 07/2016/TT-BCA quy định chi tiết một số điều của Luật Căn cước công dân.

Theo đó các hồ sơ, tài liệu mà công dân cần cung cấp bao gồm: tờ khai, chứng minh nhân dân/căn cước công dân đã được cấp (đối với trường hợp đổi, cấp lại).

Ngoài ra, Trường hợp Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành thì cơ quan Công an có thể yêu cầu công dân xuất trình Sổ hộ khẩu.

Do đó, thủ tục cấp mới, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân không yêu cầu công dân cung cấp giấy tờ liên quan đến chứng minh nơi đăng ký tạm trú.

Làm thẻ căn cước gắn chíp tại nơi tạm trú có bắt buộc phải có sổ tạm trú? - Ảnh 1.

Làm thẻ căn cước gắn chíp tại nơi tạm trú có cần sổ tạm trú?

Địa điểm làm thẻ căn cước gắn chíp tại nơi tạm trú

Bên cạnh đó, Điều 16 Thông tư 07/2016/TT-BCA cũng quy định rõ về phân cấp giải quyết cấp, cấp đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân khi cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa thu thập đầy đủ thông tin về công dân trong tình hình hiện nay như sau:

1. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp huyện và đơn vị hành chính tương đương tiếp nhận hồ sơ giải quyết các trường hợp cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú tại địa phương đó.

2. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp tỉnh tiếp nhận hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đó; các trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân theo quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 23 Luật căn cước công dân (trường hợp thẻ bị hư hỏng hoặc cấp đổi khi công dân đủ 25/40/60 tuổi) và cấp lại thẻ Căn cước công dân đối với công dân có nơi đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác.

3. Cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an tiếp nhận hồ sơ đổi thẻ Căn cước công dân khi công dân có yêu cầu và các trường hợp đặc biệt khác do thủ trưởng cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an quyết định.


Như vậy, công dân có địa chỉ thường trú ngoài địa bàn thành phố Hà Nội có thể thực hiện thủ tục đổi/cấp lại tại Hà Nội nếu thuộc các trường hợp được đổi hoặc cấp lại theo quy định của Luật Căn cước công dân.

Trong một số trường hợp đặc biệt, công dân có thể làm thủ tục đổi căn cước công dân tại Bộ Công an. Việc cấp lần đầu căn cước công dân chỉ có thể thực hiện tại cơ quan Công an cấp tỉnh/huyện nơi công dân có hộ khẩu thường trú.

Theo đó, việc quy định về thời gian tạm trú tại Hà Nội để được làm căn cước công dân tại Hà Nội không được đặt ra.

Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem