Chủ đề nóng

Phòng, chống tham nhũng: Hạn cuối sĩ quan công an, quân đội phải kê khai tài sản, thu nhập là khi nào?

Đức Minh Thứ năm, ngày 25/02/2021 06:06 AM (GMT+7)
Aa Aa+
Điều 34 Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2018 quy định, người có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập gồm Cán bộ, công chức; sĩ quan Công an nhân dân, sĩ quan Quân đội nhân dân...
Bình luận 0
Phòng, chống tham nhũng: Hạn cuối sĩ quan công an, quân đội phải kê khai tài sản, thu nhập là khi nào? - Ảnh 1.

Điều 34 Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2018 quy định về nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập. Ảnh minh họa

Đối tượng kê khai tài sản theo Luật Phòng, chống tham nhũng

Thực hiện Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2018, Nghị định số 130/2020/NĐ-CP, Thanh tra Chính phủ đã đề nghị các cơ quan, tổ chức, đơn vị thực hiện kê khai, công khai về tài sản, thu nhập.

Điều 34 Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2018 quy định, người có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập gồm: Cán bộ, công chức; sĩ quan Công an nhân dân, sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp; người giữ chức vụ từ phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, người được cử làm đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

Các bộ, ngành, địa phương, cơ quan, tổ chức, đơn vị phải xây dựng kế hoạch để thực hiện việc kê khai, công khai bản kê khai tài sản, thu nhập theo quy định của Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2018 và Nghị định 130/2020/NĐ-CP.

Các cơ quan, tổ chức, đơn vị lập danh sách những người giữ vị trí công tác quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 34 của Luật Phòng, chống tham nhũng để yêu cầu thực hiện việc kê khai tài sản, thu nhập lần đầu, người có nghĩa vụ kê khai nộp 2 bản kê khai cho cơ quan, tổ chức, đơn vị quản lý, sử dụng người có nghĩa vụ kê khai theo đúng quy định của Luật Phòng, chống tham nhũng và Nghị định số 130/2020/NĐ-CP.

Việc kê khai, công khai bản kê tài sản, thu nhập lần đầu nêu trên phải hoàn thành trước ngày 31/3/2021.

Phòng, chống tham nhũng: Hạn cuối sĩ quan công an, quân đội phải kê khai tài sản, thu nhập là khi nào? - Ảnh 3.

Việc công khai bản kê tài sản, thu nhập của cán bộ, công chức... kỳ vọng sẽ góp phần phòng chống tham nhũng. Ảnh minh họa.

Kê khai tài sản, thu nhập bổ sung thực hiện khi nào?

Trong đợt này chỉ thực hiện việc kê khai tài sản, thu nhập lần đầu. Việc kê khai hàng năm, kê khai bổ sung của năm 2021 sẽ thực hiện vào cuối năm 2021 bảo đảm hoàn thành trước ngày 31/12/2021 theo đúng quy định của Luật Phòng chống tham nhũng.

Trường hợp phải kê khai tài sản, thu nhập để phục vụ công tác cán bộ mà người đó chưa kê khai tài sản, thu nhập lần đầu theo quy định của Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2018 thì thực hiện việc kê khai tài sản, thu nhập lần đầu và sử dụng bản kê khai lần đầu để phục vụ công tác cán bộ lần đó.

Bàn giao bản kê khai cho cơ quan kiểm soát

Cơ quan, tổ chức, đơn vị quản lý, sử dụng người có nghĩa vụ kê khai bàn giao 1 bản kê khai tài sản, thu nhập lần đầu cho cơ quan kiểm soát tài sản, thu nhập theo quy định tại Khoản 3 Điều 38 của Luật Phòng, chống tham nhũng, hoàn thành trước ngày 30/4/2021.

Các trường hợp chưa xác định được cơ quan nào kiểm soát tài sản, thu nhập thì tạm thời chưa bàn giao, chờ thực hiện theo hướng dẫn cụ thể tại Quy chế phối hợp giữa các cơ quan có thẩm quyền trong kiểm soát tài sản, thu nhập được quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 130/2020/NĐ-CP.

Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem