Thứ Tư, ngày 18/07/2018 12:26 PM (GMT+7)

8 trang thiết bị PCCC bắt buộc phải có ở chung cư

authorĐình Việt Thứ Bảy, ngày 24/03/2018 08:30 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Trong vụ cháy chung cư Carina, thông tin ban đầu cho thấy có dấu hiệu thiết bị PCCC đã bị tác động. Việc chiếm đoạt, hủy hoại, tự ý thay đổi, di chuyển các phương tiện PCCC đã được trang bị tại công trình là vi phạm vào các hành vi bị nghiêm cấm theo quy định của Luật phòng cháy và chữa cháy.

   

Vào khoảng 1h30 phút ngày 23.3, lửa kèm theo khói đen tỏa ra từ tầng hầm bãi xe của chung cư Carina Plaza (đường Võ Văn Kiệt, P.16, Q.8, TP.HCM).

Cảnh sát có mặt dập tắt đám cháy sau đó nhưng vụ hỏa hoạn đã khiến 13 người tử vong, 60 người bị thương, hơn 100 ô tô xe máy bị cháy rụi. Nguyên nhân sự việc vẫn đang tiếp tục được điều tra làm rõ.

 8 trang thiet bi pccc bat buoc phai co o chung cu hinh anh 1

Hiện trường vụ cháy chung cư Carina Plaza (đường Võ Văn Kiệt, P.16, Q.8, TP.HCM).

Sau vụ cháy này, nhiều bạn đọc đặt câu hỏi, ở chung cư bắt buộc phải có những trang thiết bị PCCC nào?

Theo công bố từ Cổng thông tin điện tử của Sở cảnh sát PCCC TP Hà Nội, các trang thiết bị, dụng cụ PCCC bắt buộc phải trang bị với nhà chung cư bao gồm:

1. Bình chữa cháy (số lượng, định mức, chủng loại bình chữa cháy căn cứ theo điều 5.1 TCVN 3890:2009, TCVN 7435-1 để trang bị).

2. Hệ thống báo cháy tự động (áp dụng đối với nhà chung cư cao từ 7 tầng trở lên hoặc nhà chung cư có tầng hầm).

3. Hệ thống chữa cháy tự động (áp dụng đối với nhà chung cư cao từ 25m trở lên).

4. Hệ thống họng nước chữa cháy trong nhà (áp dụng đối với nhà chung cư cao từ 5 tầng trở lên).

5. Hệ thống cấp nước chữa cháy ngoài nhà.

6. Phương tiện cứu người bao gồm: dây cứu người, thang dây, ống cứu người (áp dụng đối với nhà chung cư cao từ 25m trở lên và có hơn 50 người trên 1 tầng).

7. Phương tiện chiếu sáng sự cố và chỉ dẫn thoát nạn.

8. Dụng cụ phá dỡ thông thường (bao gồm: kìm cộng lực, cưa tay, búa, xà beng).

Ngoài ra, cổng thông tin điện tử Sở cảnh sát PCCC TP Hà Nội cũng nêu rõ, việc chiếm đoạt, hủy hoại, tự ý thay đổi, di chuyển các phương tiện PCCC đã được trang bị tại công trình là vi phạm vào các hành vi bị nghiêm cấm theo quy định tại Điều 13 Luật phòng cháy và chữa cháy.

Xem bình luận

TIN ĐỌC NHIỀU

Cán bộ thuộc Sở GDĐT tỉnh Hà Giang đã mở khóa niêm phong, rút các...
Kết quả kiểm tra của Bộ GDĐT ở Hà Giang cho thấy, có những thí sinh...
Điểm chuẩn đại học 2018, điểm xét tuyển thẳng, điểm sàn xét tuyển...