Chủ đề nóng

Giấy phép lái xe tích hợp vào Căn cước công dân gắn chip, giá trị sử dụng ra sao?

Khải Phạm Thứ ba, ngày 16/08/2022 06:00 AM (GMT+7)
Aa Aa+
Mặc dù Giấy phép lái xe (GPLX) hiện nay đã được tích hợp CCCD gắn chip, nhưng khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện vẫn phải mang theo GPLX.
Bình luận 0

Tác dụng Giấy phép lái xe tích hợp vào Căn cước công dân gắn chip

Theo quy định, GPLX hiện nay đã được tích hợp vào CCCD nhằm giúp giảm một số thủ tục hành chính và một số bước trung gian cho người dân. Trong đó, việc này sẽ giảm thủ tục liên quan đến cấp đổi, cấp mới, cấp lại GPLX. 

Không những vậy, cơ quan chức năng có thể thực hiện các thủ tục liên quan đến GPLX ở bất cứ đâu mà không cần làm các bước xác nhận như trước đây.

Mức phạt lỗi không GPLX, tích hợp vào CCCD gắn chip có thay thế được không - Ảnh 1.

Người dân phải mang GPLX dù đã được ích hợp vào CCCD gắn chip. Ảnh KP.

Tại Khoản 1 Điều 41 Công ước Viên về giao thông đường bộ mà Việt Nam ký kết là thành viên quy định: "Người điều khiển phương tiện cơ giới phải có Giấy phép lái xe; khoản 2 Điều 41 Công ước Viên, quy định: Quốc gia ký kết phải công nhận những lái xe sở hữu Giấy phép lái xe quốc tế phù hợp với quy định Công ước". Theo Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008, "người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới”.

Với quy định trên, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông vẫn phải mang theo GPLX dù đã được tích hợp vào CCCD gắn chip khi CSGT yêu cầu xuất trình.

Tham gia giao thông cần mang theo những loại giấy tờ nào?

Tại Điều 58 Luật Giao thông đường bộ quy định,  người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ cụ thể như sau:

- Giấy chứng nhận đăng ký xe

- Người điểu khiển phương tiện tham gia giao thông bắt buộc phải mang Giấy phép lái xe (GLPX) 

- Đối với ô tô, cần mang theo Giấy chứng nhận kiểm định và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới theo quy định.

- Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

- Giấy tờ tùy thân (CMND, CCCD, CCCD gắn chip).

Mức phạt lỗi không có hoặc không mang Giấy phép lái xe

Trong trường hợp, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà không mang GPLX dù đã được tích hợp CCCD gắn chip sẽ bị xử phạt cụ thể như sau:

Phương tiệnMức phạt

Không mang GPLX đối với xe máy

Phạt tiền từ 100 - 200 nghìn đồng

- Không có GPLX đối với xe máy (Dung tích xi-lanh dưới 175 cm3)

Không có GPLX đối với xe máy (Dung tích xi-lanh trên 175 cm3)

- Phạt tiền từ 800 - 1,2 triệu đồng

- Phạt tiền từ 3 - 4 triệu đồng

Không mang GPLX đối với xe ô tô

Phạt tiền từ 200 - 400 nghìn đồng

Không có GPLX đối với ô tô

Phạt tiền từ 4 - 6 triệu đồng

Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem