Chủ đề nóng

Thuốc trị thận có làm bệnh nhân "phát phì"?

Thứ ba, ngày 17/04/2012 19:17 PM (GMT+7)
Aa Aa+
Em mắc hội chứng thận hư và điều trị ngoại trú tại nhà theo đơn thuốc của bác sĩ. Sau khi dùng thuốc thấy người béo tròn, nhiều mụn....
Bình luận 0

Em là nam giới, năm nay 20 tuổi. Do ăn uống, ngủ nghỉ không điều độ hiện tại em mắc hội chứng thận hư và điều trị ngoại trú tại nhà theo đơn thuốc của bác sĩ.

Đợt vừa rồi em đi tái khám và xét nghiệm máu + nước tiểu. Thấy các chỉ số gần như bình thường, chỉ có cholesterol trong máu cao và duy nhất có chỉ số bạch cầu lên tới hơn 31.000.

Ảnh minh họa

Về nhà một vài hôm thì em thấy xuất hiện những chấm đỏ bằng đầu tăm trên tay và chân. Kéo căng da thì biến mất sau đó hiện lại ngay. Em sợ mình mắc bệnh về máu.

Mong bác sĩ cho em biết liệu đây có phải tác dụng phụ của thuốc không? Nếu không phải thì em nên làm gì và khám gì vào lúc này?

Ngoài ra em còn bị táo bón, tay chân gầy yếu, không bị phù nhưng mặt, bụng là béo tròn, nhiều mụn, nước tiểu vẫn có nhiều bọt, trầm cảm.

Mong bác sĩ cho em cầu trả lời sớm nhất. Em xin chân thành cảm ơn!

BS-CK1 Bùi Anh Tú:

Chào bạn Nguyễn Trung,

Hội chứng thận hư là do tổn thương cầu thận làm thay đổi tính thấm của màng đáy cầu thận, gây tiểu đạm >3,5g/24h, giảm albumin máu, tăng lipid máu và phù toàn thân.

Khoảng 80% bệnh là do nguyên phát tại thận liên quan đến cơ chế tự miễn, số còn lại là thứ phát sau các bệnh: như nhiễm trùng, viêm gan siêu vi, bệnh tạo keo như lupus đỏ, đái tháo đường, hội chứng Goodpasture, ung thư...

Những biến chứng có thể gặp trong hội chứng thận hư:

+ Nhiễm trùng

+ Tạo huyết khối: gây tắc mạch vì có sự mất cân bằng giữa yếu tố đông máu và chống đông

+ Rối loạn về chuyển hóa: teo cơ, loãng xương, thiếu máu, suy giáp, tăng nguy cơ xơ vữa mạch máu (do tăng lipid máu)

+Tác dụng phụ của thuốc: khi dùng corticoid, ức chế miễn dịch, lợi tiểu...

Trong câu hỏi của bạn: tăng lipid máu còn thường tỉ lệ thuận với tình trạng còn giảm albumin máu, có thể bệnh của bạn chưa ổn chăng?

Bạch cầu tăng quá cao (31.000) thì phải tìm ổ nhiễm trùng: tôi thấy trong đơn thuốc của bạn cũng đã có kháng sinh, nhưng ổ nhiễm trùng cần phải tìm vì cảm cúm thường không tăng bạch cầu như vậy.

Các dấu hiệu như: giãn mạch gây chấm đỏ ở da,mặt béo tròn, teo cơ thường là do tác dụng phụ của thuốc corticoid, ngoài ra các dấu hiệu như táo bón cũng có thể là biểu hiện của suy giáp.

Tóm lại: ở lứa tuổi bạn thì hội chứng thận hư đại đa số là nguyên phát do bệnh tự miễn, điều trị và theo dõi thường xuyên bởi bác sĩ chuyên khoa thận, trong phác đồ điều trị thường phải có coticoid. Tuy nhiên thuốc này cũng có thể gây ra một số tác dụng phụ bạn cần đi khám và thông báo cho bác sĩ điều trị của mình biết để có hướng khắc phục.

Theo Alobacsi

 

 
Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem