Chủ đề nóng

Vụ clip bé trai nghi bị "cha dượng" ép hút ma túy: Có thể khởi tố vụ án?

Quang Trung Chủ nhật, ngày 26/03/2023 14:54 PM (GMT+7)
Aa Aa+
Cơ quan chức năng xác định 2 người có liên quan trong clip bé trai bị hành hạ, ép sử dụng chất nghi ma túy lan truyền trên mạng đang lẩn trốn tại một tỉnh ở miền Tây. Chuyên gia pháp lý đã bình luận về vụ việc này.
Bình luận 0

Bé trai nghi bị "cha dượng" ép hút ma túy

Ngày 26/3, Phòng Cảnh sát hình sự (PC02) Công an TPHCM vẫn đang phối hợp với Công an huyện Hóc Môn và các cơ quan chức năng xác minh, làm rõ thông tin liên quan đến clip bé 3 tuổi nghi bị "cha dượng" bạo hành, ép hút ma túy đá gây xôn xao dư luận.

Vụ clip bé trai nghi bị "cha dượng" ép hút ma túy: Có thể khởi tố vụ án? - Ảnh 1.

Những hình ảnh trong video lan truyền trên mạng xã hội. Ảnh cắt từ clip

Hiện nay, công an đang khẩn trương truy tìm hai người có liên quan trong clip là N.T.N (23 tuổi, ngụ quận Tân Bình, mẹ cháu bé) và L.V.B (44 tuổi, chưa rõ lai lịch, chồng hờ của N) để phục vụ công tác điều tra. Hai người này đang lẩn trốn tại một tỉnh miền Tây.

Trước đó vào tối 24/3, mạng xã hội lan truyền một số clip ghi lại hình ảnh một bé trai khoảng 3 tuổi bị một người đàn ông xăm kín người hành hạ, nghi ép hút ma túy đá.

Các clip dài khoảng từ 1-2 phút, kèm theo hình ảnh một bé trai ở trần, mặc tã bị một người đàn ông chửi bới, dùng kìm, kéo, tua vít tác động vào vùng kín của bé. Hành vi bạo hành dã man cháu bé của đối tượng đã khiến cộng đồng phẫn nộ.

Bước đầu, công an xác định, vào tối 24/3, một tài khoản cá nhân đăng bài viết trên mạng xã hội với nội dung "Mong mọi người chia sẻ giúp để công an vào cuộc để cứu đứa bé" kèm theo hình ảnh, clip một bé trai bị người đàn ông đe dọa và ép hút chất nghi là ma túy đá.

Cả mẹ ruột và "cha dượng" cháu bé có thể đều bị xử lý

Dưới góc độ pháp lý, trao đổi với PV Dân Việt, Tiến sĩ luật Đặng Văn Cường - Ủy viên BCH Hội bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam cho biết, theo quy định của pháp luật, trẻ em là người dưới 16 tuổi, đây là người ở độ tuổi chưa phát triển đầy đủ về thể chất, tinh thần, đang trong quá trình hình thành nhân cách.

Bởi vậy việc bảo vệ, chăm sóc, giáo dục trẻ em được thực hiện theo quy định của Hiến pháp và pháp luật, đặc biệt là quy định của Luật trẻ em, Công ước quốc tế về Quyền trẻ em và các văn bản pháp luật có liên quan.

Luật trẻ em nghiêm cấm mọi hành vi bạo hành, xâm hại trẻ em, nghiêm cấm các hành vi mua chuộc, dụ dỗ, ép buộc trẻ em sử dụng rượu, bia, thuốc lá và các chất gây nghiện khác.

Cụ thể, khoản 9, Điều 6, Luật trẻ em năm 2016 quy định các hành vi bị cấm, trong đó có hành vi: "Bán cho trẻ em hoặc cho trẻ em sử dụng rượu, bia, thuốc lá và chất gây nghiện, chất kích thích khác, thực phẩm không bảo đảm an toàn, có hại cho trẻ em.".

Bởi vậy, trong vụ việc này cơ quan chức năng sẽ làm rõ dụng cụ mà các đối tượng này sử dụng có phải là dụng cụ sử dụng trái phép chất ma túy hay không và sẽ làm rõ em bé này có dương tính với chất ma túy hay không.

Theo ông Cường, trong trường hợp kết quả xác minh cho thấy cháu bé đã dương tính với chất ma túy do bị đối tượng ép buộc, cơ quan điều tra có thể khởi tố vụ án hình sự, khởi tố bị can và bắt tạm giam đối tượng về tội "Cưỡng bức người khác sử dụng trái phép chất ma túy" theo Điều 257 Bộ luật hình sự với khung hình phạt là phạt tù từ 15 năm đến 20 năm tù.

Ngoài ra, cơ quan chức năng cũng sẽ làm rõ đối tượng trong clip này có hành vi mua bán, tàng trữ, tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy hay không để xử lý theo quy định của pháp luật.

Trường hợp có căn cứ cho thấy ngoài hành vi cưỡng ép cháu bé sử dụng trái phép chất ma túy, đối tượng này còn có hành vi tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy, tàng trữ trái phép chất ma túy hoặc mua bán trái phép chất ma túy, những hành vi này đều là hành vi vi phạm pháp luật hình sự và đối tượng này sẽ bị xử lý với các tội danh tương ứng theo quy định của Bộ luật hình sự.

Ngoài ra, theo vị chuyên gia, cơ quan điều tra cũng sẽ làm rõ danh tính của mẹ cháu bé, làm rõ mẹ cháu bé có biết sự việc này hay không, có tham gia sử dụng trái phép chất ma túy hay không để xử lý theo quy định của pháp luật.

Trường hợp kết quả xác minh cho thấy người mẹ của cháu bé không trực tiếp thực hiện hành vi ép buộc cháu bé sử dụng trái phép chất ma túy nhưng đã có hành vi giúp sức, xúi giục hoặc chỉ đạo người tình thực hiện hành vi ép buộc con mình sử dụng sẽ phép chất ma túy, người này cũng sẽ bị xử lý hình sự với vai trò đồng phạm.

"Trường hợp không phải là cưỡng ép trẻ em sử dụng trái phép chất ma túy, theo như clip có thể thấy hành vi của đối tượng vẫn có thể bị xử lý hình sự về tội hành hạ người khác" – ông Cường nhấn mạnh.

Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem