Chủ đề nóng

Từ 1/8, công chức hành chính ngạch chuyên viên cao cấp phải đạt tiêu chuẩn về trình độ thế nào?

PV Thứ bảy, ngày 17/07/2021 14:30 PM (GMT+7)
Aa Aa+
Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của công chức hành chính ngạch chuyên viên cao cấp sẽ thay đổi khi Thông tư 02/2021/TT-BNV chính thức có hiệu lực.
Bình luận 0

Những quy định mới liên quan đến công chức hành chính, đặc biệt là tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng có sự điều chỉnh theo quy định tại Thông tư 02/2021 của Bộ Nội vụ. 

Trong đó có tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của công chức hành chính ngạch chuyên viên cao cấp.

Công chức hành chính ngạch chuyên viên cao cấp là gì?

Theo Thông tư 02/2021, công chức hành chính ngạch chuyên viên cao cấp là công chức có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ cao nhất về một hoặc một số lĩnh vực quản lý nhà nước trong cơ quan, tổ chức hành chính ở Trung ương hoặc cấp tỉnh, chịu trách nhiệm nghiên cứu, tham mưu tổng hợp, thẩm định, hoạch định chính sách, chiến lược vĩ mô theo ngành, lĩnh vực hoặc thực hiện nhiệm vụ lãnh đạo, chỉ đạo tổ chức triển khai thực hiện chính sách, pháp luật trong phạm vi Bộ, ngành, địa phương.

Bên cạnh việc đáp ứng các tiêu chuẩn chung về phẩm chất như: Có bản lĩnh chính trị vững vàng, kiên định với chủ nghĩa Mác - Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, nắm vững và am hiểu sâu đường lối, chủ trương của Đảng; trung thành với Tổ quốc và Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; bảo vệ lợi ích của Tổ quốc, của nhân dân… theo quy định tại Điều 4 Thông tư 02, công chức hành chính ngạch chuyên viên cao cấp phải đáp ứng các tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn, nghiệp vụ và trình độ đào tạo, bồi dưỡng.

cong-chuc-hanh-chinh.jpg

Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của công chức hành chính ngạch chuyên viên cao cấp phải sẽ thay đổi khi Thông tư 02 có hiệu lực. Ảnh minh họa: Pháp luật & Xã hội

3 tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của công chức hành chính ngạch chuyên viên cao cấp

Theo khoản 4, Điều 5 Thông tư 02 quy định về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của công chức hành chính ngạch chuyên viên cao cấp như sau:

Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên với ngành hoặc chuyên ngành đào tạo phù hợp với ngành, lĩnh vực công tác.

Có bằng tốt nghiệp cao cấp lý luận chính trị hoặc bằng cao cấp lý luận chính trị - hành chính hoặc có giấy xác nhận trình độ lý luận chính trị tương đương cao cấp lý luận chính trị của cơ quan có thẩm quyền.

Có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức quản lý nhà nước theo tiêu chuẩn ngạch chuyên viên cao cấp hoặc có bằng cao cấp lý luận chính trị - hành chính.

7 tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ

Cùng với đó, công chức hành chính ngạch chuyên viên cao cấp cần phải đạt 7 tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ theo quy định tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư này.

Đó là:

Am hiểu chủ trương, đường lối của Đảng, pháp luật và định hướng phát triển, chiến lược, chính sách của ngành, lĩnh vực công tác; nắm vững hệ thống chính trị, hệ thống tổ chức các cơ quan nhà nước, chế độ công vụ, công chức và các kiến thức, kỹ năng chuyên môn nghiệp vụ thuộc ngành, lĩnh vực quản lý

Có năng lực nghiên cứu, xây dựng văn bản quy phạm pháp luật, đề án, dự án, chương trình hành động; năng lực tham mưu hoạch định chiến lược, quy hoạch, kế hoạch, chính sách gắn với chuyên môn nghiệp vụ của ngành, lĩnh vực hoặc địa phương nơi công tác.

Có năng lực phân tích, tổng hợp, hệ thống hóa và đề xuất các giải pháp để hoàn thiện hoặc giải quyết các vấn đề thực tiễn đặt ra thuộc phạm vi quản lý theo ngành, lĩnh vực hoặc địa phương.

Nắm vững tình hình và xu thế phát triển của ngành, lĩnh vực trong nước và thế giới; có khả năng tổ chức nghiên cứu phục vụ quản lý và xử lý thông tin quản lý.

Có kỹ năng soạn thảo, thuyết trình, bảo vệ xây dựng và triển khai dự án, đề án, chương trình liên quan đến công tác quản lý nhà nước của ngành, lĩnh vực hoặc địa phương nơi công tác.

Có năng lực tổ chức chỉ đạo thực hiện việc ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật để cải tiến và nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác trong ngành, lĩnh vực hoặc địa phương.

Có kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản, sử dụng được ngoại ngữ ở trình độ tương đương bậc 4 khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam hoặc sử dụng được tiếng dân tộc thiểu số đối với công chức công tác ở vùng dân tộc thiểu số theo yêu cầu của vị trí việc làm.


Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem