Chủ đề nóng

Cắt hộ khẩu, chuyển hộ khẩu có phải đổi thẻ căn cước?

Bảo An Chủ nhật, ngày 19/07/2020 09:13 AM (GMT+7)
Aa Aa+
Trường hợp cắt hộ khẩu, chuyển hộ khẩu có phải đổi thẻ căn cước? Câu hỏi của bạn đọc sẽ được Dân Việt giải đáp sau đây.
Bình luận 0

Trao đổi với Dân Việt về vấn đề cắt khẩu, chuyển khẩu có phải đổi thẻ căn cước, luật sư Phạm Thị Bích Hảo - Đoàn luật sư TP. Hà Nội cho biết: "Căn cước công dân là một trong những giấy tờ có giá trị quan trọng trong việc chứng minh lai lịch, đặc điểm nhận dạng của một cá nhân. Do đó, Luật Căn cước công dân đã có những quy định cụ thể về việc cấp đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân trong trường hợp người dân có nhu cầu hoặc trong các trường hợp khác".

Theo đó, Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 quy định các trường hợp phải cấp đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân.

Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây.

Cắt khẩu, chuyển khẩu có phải đổi thẻ căn cước? - Ảnh 1.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo – Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An

a) Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này;

b) Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

d) Xác định lại giới tính, quê quán;

đ) Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

e) Khi công dân có yêu cầu.

Bên cạnh đó, Thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp sau.

a) Bị mất thẻ Căn cước công dân;

b) Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

Cắt khẩu, chuyển khẩu có phải đổi thẻ căn cước?

Cắt khẩu, chuyển khẩu có phải đổi thẻ căn cước?

CHIA SẺ

Ngoài ra, căn cứ theo quy định tại Thông tư số 04/1999/TT-BCA hướng dẫn Nghị định số 05/1999/NĐ-CP về các trường hợp đổi chứng minh nhân dân như sau:

Những công dân đã được cấp CMND mới theo Nghị định số 05/1999/NĐ-CP và giấy CMND theo Quyết định số 143/CP được đổi lại trong các trường hợp sau:

Quá thời hạn sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp.

CMND rách, nát, không rõ ảnh hoặc một trong các thông tin đã ghi trên CMND.

Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh. Những thay đổi này phải có quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Những người đã được cấp giấy CMND nhưng chuyển nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương. Trường hợp chuyển ĐKHKTT trong phạm vi tỉnh, thành phố mà công dân có yêu cầu thì được đổi lại CMND.

Thay đổi đặc điểm nhận dạng là những trường hợp đã qua phẫu thuật thẩm mỹ chỉnh hình hoặc vì lý do khác đã làm thay đổi hình ảnh hoặc đặc điểm nhận dạng của họ.

Như vậy, với quy định trên khi bạn thực hiện thủ tục cắt khẩu, chuyển khẩu ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thì bạn cần phải làm thủ tục đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân.

Tuy nhiên, theo thông tin bạn đọc đưa ra hiện tại bạn đang sử dụng căn cước công dân thì theo quy định tại Điều 23 Luật căn cước công dân 2014 đã nêu trên thì trường hợp chuyển khẩu, cắt khẩu, thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú sẽ không bắt buộc làm thủ tục cấp đổi thẻ căn cước công dân trừ trường hợp bạn có nhu cầu thay đổi thẻ.

Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem